ht strokend thực phẩm hỗ trợ tai biến mạch máu não Tặng 200K khi đăng ký thành viên Thuốc Tại TrungTamThuoc
Tư Vấn Sức Khỏe Trực Tuyến
Giao hàng tận nơi

Thuốc Panadol cảm cúm Extra 500mg - Thuốc điều trị cảm lạnh, cảm cúm

Thuốc Panadol cảm cúm Extra 500mg mua ở đâu? giá bao nhiêu?

5179 31/05/2017 bởi Dược sĩ Trịnh Hồng Lý

Mã : c0685 (Còn hàng)

Giá : 135,000 vnđ

(6$)

Đặt Mua Online

Gọi 0902 196 672 Giao hàng, Tư vấn miễn phí

Thanh Toán Khi Nhận Hàng

100% Bảo Vệ Người Tiêu Dùng



CHI TIẾT

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc giúp giảm các triệu chứng của bệnh cảm lạnh, cảm cúm như Panadol cảm cúm Extra, Decolgen, Tippy,… tuy nhiên với mỗi bệnh nhân khác nhau thì lại phù hợp với từng thuốc khác nhau. Bài viết này trung tâm thuốc xin giới thiệu tới các bạn những vấn đề cần lưu ý khi sử dụng thuốc Panadol cảm cúm Extra.

HOẠT CHẤT của Panadol cảm cúm Extra 500mg

Paracetamol

THÀNH PHẦN của Panadol cảm cúm Extra 500mg

Mỗi viên nén gồm hoạt chất:

  • Paracetamol hàm lượng 500 mg.

  • Cafein hàm lượng 25 mg.

  • Phenylephrine Hydrochloride hàm lượng 10 mg.

  • Vitamin C hàm lượng 63,33 mg.

  • Terpin hydrate hàm lượng 33,33 mg.

  • Noscapine hàm lượng 15 mg.

Đóng gói: hộp gồm 12 vỉ x 8 viên.

Dạng bào chế: Viên nén.

Nhà sản xuất: Công ty Sterling Drug – Malaysia.

CÔNG DỤNG - CHỈ ĐỊNH của Panadol cảm cúm Extra 500mg

Tác dụng của thuốc Panadol Cảm cúm: 

  • Paracetamol (N-acetyl-p-aminophenol) là một sản phẩm chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, có tác dụng giảm đauhạ sốt tương đương với aspirin nhưng lại không có tác dụng chống viêm như aspirin. Paracetamol sẽ tác động lên vùng dưới đồi giúp hạ nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên. Như đã biết thì cơ chế gây sốt của các chất gây sốt ngoại vi (vi khuẩn, độc tố,…) sau khi vào cơ thể sẽ kích thích bạch cầu sản xuất chất gây sốt nội sinh gây hoạt hóa prostaglandin synthetase làm tăng tổng hợp prostaglandin E1 và E2 từ acid arachidonic vùng dưới đồi làm mất cân bằng cơ chế điều nhiệt (tăng sinh nhiệt đồng thời giảm thải nhiệt) còn paracetamol thì ức chế prostaglandin synthetase do đó giúp hạ sốt. Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người sốt nhưng ít khi tác động đến người có thân nhiệt bình thường. Tác dụng giảm đau của paracetamol chỉ có hiệu quả với cơn đau ở mức độ từ nhẹ đến vừa mà không thể làm giảm đau đối với các cơn đau nặng, đau sâu trong nội tạng, không gây ức chế hô hấp và cũng sẽ không gây lệ thuộc thuốc khi dùng kéo dài. Tuy nhiên Paracetamol không có khả năng làm kết tập tiểu cầu còn tác dụng Paracetamol trên cyclooxygenase thì chưa được biết rõ.

  • Cafein thuộc dẫn xuất xanthin, được chiết xuất từ cà phê, chè, ca cao hoặc tổng hợp từ acid uric, có  tác dụng kích thích hệ thần kinh trung ương, trong đó ưu tiên kích thích trên vỏ não, làm giảm mệt mỏi, buồn ngủ, tăng hưng phấn và tăng khả năng làm việc hiệu quả. Cafein làm cho tim đập nhanh và mạnh, tăng lưu lượng mạch vành và ảnh hưởng tới huyết áp đồng thời làm giãn phế quản và giãn mạch phổi, nhất là khi trung tâm hô hấp đang bị ức chế. Cafein cũng sẽ gây giảm nhu động ruột và tăng tiết dịch vị, giãn cơ trơn, giúp lợi tiểu, tăng hoạt động của cơ vân, tăng cường các quá trình chuyển hóa trong cơ thể,...

  • Phenylephrin tác động lên hệ thần kinh thực vật, là một trong các chất chủ vận gây kích thích chọn lọc trên receptor α1-adrenergic, có tác dụng làm co mạch và tăng huyết áp. Phenylephrin hydrochlorid làm chậm nhịp tim do phản xạ, làm giảm lưu lượng tuần hoàn đồng thời làm giảm lượng máu cung cấp cho nhiều mô, cơ quan trong cơ thể và giảm lượng máu đến thận. Phenylephrin cũng có tác dụng gián tiếp thông qua việc giải phóng norepinephrine từ các nang chứa vào hệ tuần hoàn. Phenylephrin nhanh gây quen thuốc (tác dụng giảm đi khi dùng nhiều lần). Nó có tác dụng kéo dài hơn adrenalin do ít bị COMT phân hủy.

  • Noscapine là một alkaloid nhóm benzylisoquinoline, có ở nhiều loài thuộc họ Papaveraceae, có tác dụng chống ho thông qua việc tác dụng lên thụ thể sigrma, còn Terpin hydrate có tác dụng làm loãng đờm.

  • Viatmin C trong một số nghiên cứu có thể có khả năng rút ngắn thời gian bị cảm lạnh, cảm cúm nhưng không có tác dụng phòng chống các bệnh này.

Chỉ định dùng Panadol cảm cúm Extra: 

  • Sử dụng trong trường hợp muốn làm giảm các triệu chứng cảm lạnh, cảm cúm bao gồm đau đầu, chóng mặt, sốt, ho, đau họng, hắt hơi, chảy nước mũi, nghẹt mũi,…

CÁCH DÙNG - LIỀU DÙNG của Panadol cảm cúm Extra 500mg

Liều dùng thuốc: 

  • Người lớn & trẻ em từ 12 tuổi trở lên với liều thường là 2 viên/1 lần, cứ 6 giờ thì lặp lại liều dùng một lần.

  • Mỗi ngày chỉ có thể dùng tối đa 8 viên/1 ngày.

Cách dùng thuốc hiệu quả: 

  • Chỉ được dùng thuốc theo đường uống. Không dùng thuốc quá liều quy định.

  • Uống thuốc nguyên vẹn cả viên chứ không được bẻ nhỏ viên thuốc, nhai hay nghiền thuốc ra. Nuốt cả viên thuốc với một cốc nước.

  • Uống thuốc với nước đun sôi để nguội. 

CHỐNG CHỈ ĐỊNH của Panadol cảm cúm Extra 500mg

  • Không sử dụng thuốc này cho người có tiền sử dị ứng với các thành phần có trong sản phẩm. 

  • Không dùng thuốc này cho trẻ em dưới 12 tuổi hoặc người có tiền sử bị co giật hay động kinh do sốt cao, người bị bệnh tim, suy gan, suy thận, người bị cao huyết áp, cường giáp, đái tháo đường.

  • Cũng không được dùng thuốc này cho người bị thiếu hụt men G6PD, người đã hoặc đang dùng thuốc nhóm IMAO trong vòng 2 tuần gần đây.

THẬN TRỌNG của Panadol cảm cúm Extra 500mg

Khi đang sử dụng Panadol cảm cúm Extra thì không dùng thêm các thuốc khác cũng có chứa hoạt chất paracetamol, cafein hay các chất khác có trong thành phần Panadol cảm cúm Extra, các thuốc trị xung huyết mũi, các thuốc cảm cúm khác.

Không dùng thuốc Panadol cảm cúm Extra quá 7 ngày nếu không có sự chỉ định của bác sĩ.

Không nên dùng Panadol cảm cúm Extra cho đối tượng phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú, nếu muốn dùng thuốc thì phải có sự chỉ định của bác sĩ.

Dùng Panadol cảm cúm Extra cần phải thận trọng trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân có tiền sử thiếu máu.

  • Bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan, thận.

  • Bệnh nhân có nguy cơ bị suy hô hấp và ngừng thở,người mắc bệnh phổi  mạn tính,thở ngắn hay ngừng thở.

  • Bệnh nhân cường giáp, nhịp tim chậm, block nhĩ thất một phần, bệnh cơ tim, xơ cứng động mạch nặng, bệnh đái tháo đường type 1.

Trong thời gian sử dụng Panadol cảm cúm Extra không nên dùng các thuốc an thần gây ngủ hay thức uống có cồn vì có khả năng sẽ làm tăng tác dụng ức chế thần kinh trung ương.

Phải cân nhắc khi muốn dùng Panadol cảm cúm Extra cho người lái xe hoặc phải điều khiển máy móc vì thuốc có thể gây ra các biểu hiện đau đầu, chóng mặt, hoa mắt, nhìn mờ và suy giảm chức năng thần kinh vận động.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN của Panadol cảm cúm Extra 500mg

  • Paracetamol là chất có khả năng dung nạp tốt, ít gặp tác dụng không mong muốn. Dùng paracetamol chủ yếu xảy ra tác dụng phụ là nổi mày đay, sốt, phát ban, buồn nôn, nôn. 

  • Cafein và Phenylephrin có thể gây ra các tác dụng phụ trên hệ thần kinh trung ương như đau đầu, chóng mặt, bồn chồn, hồi hộp, mất ngủ, gây tăng huyết áp và tổn thương tim.

TƯƠNG TÁC THUỐC của Panadol cảm cúm Extra 500mg

  • Panadol cảm cúm Extra khi dùng liều cao và kéo dài có thể làm tăng nhẹ tác dụng chống đông máu nếu dùng cùng với courmarin và dẫn chất indandion (còn gọi là các thuốc chống đông kháng vitamin K) như warfarin, phenprocoumon, phenyl-indanidion,…

  • Nếu dùng đồng thời Panadol cảm cúm Extra và phenolthiazin (PTZ) có thể sẽ gây giảm thân nhiệt nghiêm trọng không kiểm soát được.

  • Probenecid dùng cùng Panadol cảm cúm Extra sẽ làm cản trở sự đào thải của paracetamol nên tăng nguy cơ xảy ra ngộ độc paracetamol.

  • Nếu dùng Panadol cảm cúm Extra cùng với các thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturate, carbamazepine,…) có thể làm tăng độc tính của hoạt chất paracetamol trong thuốc do các thuốc chống co giật kể trên có khả năng cảm ứng enzym gan làm tăng chuyển hóa paracetamol ở gan.

  • Panadol cảm cúm Extra dùng đồng thời với isoniazid, thuốc chống lao sẽ làm tăng nguy cơ xuất hiện các tác dụng không mong muốn của Paracetamol.

BẢO QUẢN của Panadol cảm cúm Extra 500mg

Để nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh sáng trực tiếp. 

Hình Ảnh của Panadol cảm cúm Extra 500mg

Panadol cảm cúm Extra 500mg

Panadol cảm cúm Extra 500mg

Nếu còn thắc mắc về những sản phẩm Thuốc hạ sốt, giảm đau Panadol cảm cúm Extra 500mg như giá bao nhiêu tiền? sản phẩm này có tác dụng gì? có công dụng gì? cách dùng, liều dùng, cách sử dụng như thế nào? mua sản phẩm ở đâu? giá bao nhiêu là rẻ nhất? vui lòng liên hệ ngay với trungtamthuoc chúng tôi theo số holine 0981 199 836 để được tư vấn tốt nhất, TrungTamThuoc chân thành cảm ơn quý khách hàng đã đọc bài viết: Panadol cảm cúm Extra 500mg (Thuốc Panadol cảm cúm Extra 500mg - Thuốc điều trị cảm lạnh, cảm cúm)

135000
c0685

Bình chọn sản phẩm Panadol cảm cúm Extra 500mg

Điểm
Xếp hạng : (5 điểm - Trong 2 phiếu bầu)
Giỏ hàng: 0