1 / 4
ibuprofen stella 600mg 1 G2835

Ibuprofen Stella 600mg

Thuốc kê đơn

Giá: Liên hệ
Đã bán: 279 Còn hàng
Thương hiệuStellapharm, Công ty TNHH LD Stellapharm
Công ty đăng kýCông ty TNHH LD Stellapharm
Số đăng kýVD-26564-17
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiHộp 6 vỉ x 10 viên
Hoạt chấtIbuprofen
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmam2918
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Phương Thảo Biên soạn: Dược sĩ Phương Thảo
Dược sĩ lâm sàng - Đại học Y Dược Thái Nguyên

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 53 lần

Thuốc Ibuprofen Stella 600mg ngày càng được sử dụng rộng rãi với mục đích hạ sốt, giảm đau và điều trị viêm xương khớp. Sau đây, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến quý bạn đọc những thông tin cần thiết về cách sử dụng thuốc Ibuprofen Stella 600mg hiệu quả.

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên Ibuprofen Stella 600mg có chứa:

  • Hoạt chất: Ibuprofen 600mg.
  • Tá dược: vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén bao phim.

2 Ibuprofen Stella 600mg là thuốc gì? 

Ibuprofen Stella được sử dụng trong các trường hợp đau và viêm từ nhẹ đến vừa:

  • Thống kinh, đau sau phẫu thuật, đau đầu, đau răng.
  • Viêm xương khớp: Viêm cứng khớp đốt sống, viêm khớp dạng thấp,  viêm xương khớp, rối loạn quanh khớp, rối loạn mô mềm (bong gân, căng cơ).
  • Hạ sốt.

==>> Xem thêm sản phẩm có cùng hoạt chất: Thuốc Ibuprofen 600mg Mekophar - Thuốc giảm đau, kháng viêm, hạ sốt  

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Ibuprofen Stella 600mg

3.1 Cách dùng

Ibuprofen Stella 600 thiết kế dạng viên dùng bằng đường uống.

3.2 Liều dùng

Đối tượngTrường hợpLiều dùng
Người lớnGiảm đau, kháng viêm

2-3 viên/ngày, chia thành nhiều lần.

Liều duy trì: 1-2 viên/ngày, có thể tăng lên 4 hoặc 8 viên/ngày.

Hạ sốt200 – 400 mg cách mỗi 4 – 6 giờ, tối đa 2 viên/ngày
Trẻ em (> 7kg và trẻ dưới 30kg thì liều tối đa là 500 mg/ngày)Hạ sốt5 – 10 mg/kg cách mỗi 6 – 8 giờ, tối đa 40 mg/kg/ngày
Giảm đau10 mg/kg cách mỗi 6 – 8 giờ, tối đa 40 mg/kg/ngày.
Viêm khớp tự phát30 – 40 mg/kg/ngày chia thành nhiều lần

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm sản phẩm: Thuốc Ibuhadi 400mg - Thuốc giảm đau hạ sốt nhóm NSAIDs hiệu quả  

4 Chống chỉ định

Quá mẫn với ibuprofen, aspirin hay với các NSAID khác.

Loét dạ dày tá tràng.

Hen/co thắt phế quản, bệnh tim mạch, rối loạn chảy máu, suy gan, suy thận (lưu lượng lọc cầu thận nhỏ hơn 30 ml/phút).

Đang dùng thuốc chống đông coumarin.

Giảm khối lượng tuần hoàn, suy tim sung huyết.

Bệnh tạo keo.

Phụ nữ 3 tháng cuối thai kỳ, chuyển dạ và sinh con.

5 Tác dụng phụ

Tác dụng không mong muốnBiểu hiện
Thường gặp

Sốt, mỏi mệt

Chướng bụng, nôn, buồn nôn

Đau đầu, chóng mặt, bồn chồn

Mẩn ngứa, ngoại ban

Ít gặp

Dị ứng (co thắt phế quản), viêm mũi, mày đay

Đau bụng, làm nặng thêm tình trạng loét dạ dày, chảy máu dạ dày – ruột

Lơ mơ, ù tai, mất ngủ

Rối loạn thị giác

Giảm thính lực

Kéo dài thời gian máu chảy 

Ngoài ra, sử dụng Ibuprofen Stella 600mg có thể có nguy cơ huyết khối tim mạch.

6 Tương tác

Thuốc tương tác khi dùng cùng ibuprofenTác động
AspirinTác dụng bảo vệ tim của aspirin có thể bị giảm
Thuốc điều chỉnh lipid (ciprofibrat)Có thể gây suy thận cấp do ly giải cơ vân
Thuốc giãn cơTăng độc tính của Baclofen gây suy thận cấp
LithiTăng nồng độ lithi trong huyết tương và làm giảm độ thanh thải của lithi ở thận
Thuốc ức chế enzym chuyển angiotensinĐáp ứng lên huyết áp của các thuốc ức chế enzym chuyển có thể giảm
Thuốc chống đông máuCó thể xảy ra chảy máu
Kháng sinh quinolonCó thể làm tăng nguy cơ co giật
Các thuốc NSAID khácLàm tăng tác dụng không mong muốn trên đường tiêu hóa
RượuTăng nguy cơ biến chứng chảy máu đường tiêu hóa

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Những đối tượng sau cần thận trọng khi sử dụng Ibuprofen Stella 600mg: người cao tuổi, người rối loạn xuất huyết, suy tim, gan, thận, tăng huyết áp.

Dùng liều cao có nguy cơ huyết khối tim mạch, vì vậy cần đánh giá định kỳ đồng thời cảnh báo cho bệnh nhân về các triệu chứng của biến cố tim mạch nghiêm trọng.

Sử dụng Ibuprofen Stella 600mg theo nguyên tác dùng liều thấp nhất có tác dụng và trong thời gian tối thiểu.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Fibyhe 200 Hamedi - Thuốc giảm đau hạ sốt hiệu quả  

7.2 Lưu ý khi dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú

  • Phụ nữ mang thai

Phụ nữ trong thời gian mang thai (nhất là 3 tháng cuối) hoặc đang chuyển dạ và sinh con không nên sử dụng thuốc này.

  • Phụ nữ cho con bú

Thận trọng khi sử dụng Ibuprofen Stella 600mg cho phụ nữ đang cho con bú.

7.3 Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc 

Các tác dụng phụ như chóng mặt, mệt mỏi, buồn ngủ, rối loạn thị giác có thể ảnh hưởng đến lái xe hay vận hành máy móc.

7.4 Quá liều và xử trí

  • Triệu chứng: buồn nôn, nôn, tiêu chảy, ù tai, đau thượng vị, đau đầu, xuất huyết dạ dày - ruột. Ngộ độc nặng có thể có biểu hiện chóng mặt, suy hô hấp, buồn ngủ, khó thở, hôn mê, hạ huyết áp, co giật, tăng Kali huyết, nhiễm acid chuyển hóa, suy thận cấp và tổn thương gan, thời gian prothrombin/INR bị kéo dài, cơn hen suyễn nặng.
  • Xử trí: Duy trì thông thoáng đường thở kết hợp theo dõi chức năng tim và dấu hiệu sinh tồn. Có thể xem xét sử dụng than hoạt. Tiêm tĩnh mạch Diazepam hay lorazepam nếu co giật thường xuyên và kéo dài. Thuốc giãn phế quản để điều trị cơn hen suyễn.

7.5 Bảo quản

Thuốc Ibuprofen Stella 600mg cần được bảo quản:

  • Nơi khô.
  • Trong bao bì kín.
  • Nhiệt độ không quá 30°C.
Thuốc Ibuprofen Stella 600mg - Điều trị đau và viêm từ nhẹ đến vừa
Thuốc Ibuprofen Stella 600mg - Điều trị đau và viêm từ nhẹ đến vừa

8 Sản phẩm thay thế 

Nếu thuốc Ibuprofen Stella 600mg hết, bạn có thể tham khảo mua thuốc Ibuprofen 400 T.V Pharm thay thế. Thuốc là sản phẩm của Công ty cổ phần dược phẩm TV. Pharm, chứa Ibuprofen 400mg, được sử dụng để hạ sốt và làm giảm các cơn đau nhẹ đến trung bình. Sản phẩm được bào chế dưới dạng viên nén bao phim và được bán với giá 54.000 đồng/Hộp 10 vỉ x 10 viên.

Hoặc bạn cũng có thể lựa chọn sản phẩm Ibuprofen 400mg Vacopharm thay thế. Sản phẩm này được sản xuất tại Công ty cổ phần dược Vacopharm, chứa Ibuprofen 400mg, dùng điều trị trong các trường hợp sốt cao, cơn đau mức độ nhẹ-trung bình, bệnh thấp khớp mạn tính. Sản phẩm được thiết kế dưới dạng viên nén bao phim.

9 Thông tin chung

SĐK (nếu có): VD-26564-17.

Nhà sản xuất: Công ty TNHH LD Stellapharm.

Đóng gói: Hộp 6 vỉ x 10 viên.

10 Cơ chế tác dụng

10.1 Dược lực học

lbuprofen là thuốc kháng viêm không steroid (NSAID), dẫn xuất acid propionic, có tác dụng giảm đau, hạ sốt và kháng viêm. Tác dụng bằng cách ức chế sự tổng hợp prostaglandin ở các mô cơ thể do ức chế cyclooxygenase. 

lbuprofen cũng ức chế tổng hợp prostacyclin ở thận, làm giảm dòng máu tới thận và có thể gây ứ nước, do vậy cần phải lưu ý nếu người bệnh bị suy thận, suy gan, suy tim và rối loạn thể tích huyết tương.

Ibuprofen có tác dụng kháng viêm sau hai ngày điều trị, có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin nhưng không bằng Indomethacin.

10.2 Dược động học

Ibuprofen hấp thu qua đường tiêu hóa sau khi uống và đạt nồng độ tối đa trong huyết tương sau khoảng 1 - 2 giờ. 

Ibuprofen gắn kết với protein huyết tương khoảng 90 - 99%.

Thời gian bán thải khoảng 2 giờ.

Thuốc được đào thải nhanh chủ yếu dưới dạng chất chuyển hóa và liên hợp qua nước tiểu. 

Bài tiết qua nước tiểu khoảng 1% dưới dạng không đổi và dưới dạng liên hợp khoảng 14%.

11 Thuốc Ibuprofen Stella 600mg giá bao nhiêu?

Thuốc Ibuprofen Stella 600mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc Ibuprofen Stella 600mg có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Mua thuốc Ibuprofen Stella 600mg ở đâu uy tín nhất?

Thuốc Ibuprofen Stella 600mg mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

13 Ưu điểm

  • Ibuprofen được FDA chấp thuận là liệu pháp đơn trị liệu để kiểm soát cơn đau trong các chứng rối loạn dạng thấp, trong trường hợp đau nhẹ đến trung bình và bệnh viêm nhiễm.[1]
  • Ibuprofen có tác dụng kháng viêm tốt và hiệu quả giảm đau trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên. lbuprofen được đánh giá là thuốc an toàn nhất trong nhóm thuốc NSAIDs.
  • Nếu như Acetaminophen có thể gây các tổn thương gan không thể hồi phục được và các phản ứng gan thường xuyên do aspirin thì ibuprofen có ưu điểm là không gây phát triển tổn thương gan.[2] 
  • Ibuprofen Stella 600mg được thiết kế dưới dạng viên đóng vỉ dễ sử dụng và bảo quản, thuận tiện mang theo khi đi ra ngoài.
  • Ibuprofen Stella 600mg được sản xuất bởi Công ty TNHH LD Stellapharm - hiện là công ty xuất khẩu dược phẩm lớn nhất tại Việt Nam, chất lượng sản phẩm được đánh giá và công nhận bởi nhiều tổ chức trên thế giới.

14 Nhược điểm

  • Ibuprofen Stella 600mg có thể gây ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc.
  • Dùng Ibuprofen Stella 600mg thường gây các tác dụng không mong muốn như: mệt mỏi, chướng bụng, buồn nôn, nhức đầu, mẩn ngứa,...

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả Vincent Trung H. Ngo và cộng sự (Đăng ngày 29 tháng 05 năm 2023). Ibuprofen, Pubmed. Truy cập ngày 06 tháng 02 năm 2024
  2. ^ Tác giả K D Rainsford (Đăng tháng 11 năm 2009). Ibuprofen: pharmacology, efficacy and safety, Pubmed. Truy cập ngày 06 tháng 02 năm 2024
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Ibuprofen Stella 600mg giá bao nhiêu ạ?

    Bởi: Hạnh vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Giá sẽ sớm được cập nhật ở đầu trang bạn nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Phương Thảo vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Ibuprofen Stella 600mg 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Ibuprofen Stella 600mg
    T
    Điểm đánh giá: 5/5

    Ibuprofen Stella 600mg dùng hạ sốt giảm đau cho trẻ rất hiệu quả

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA