Chat với dược sĩ
Tư vấn thuốc và đặt hàng
Thuốc không kê đơn
75.000 ₫ Trạng thái: Còn hàng Hàng mới |
Thương hiệu | Dược Hậu Giang - DHG, Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG |
Công ty đăng ký | Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG |
Số đăng ký | VD-20570-14 |
Dạng bào chế | Viên nén |
Quy cách đóng gói | Hộp 10 vỉ x 10 viên |
Hoạt chất | Paracetamol (Acetaminophen), Cafein (1,3,7-Trimethylxanthin) |
Xuất xứ | Việt Nam |
Mã sản phẩm | hm500 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Tóm tắt nội dung [ẩn hiện]
Thuốc Hapacol Extra được sử dụng trong điều trị hạ sốt, giảm đau đồng thời chứa Cafein giúp tăng cường tỉnh táo. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng? Hãy cùng tìm hiểu những thông tin về thuốc Hapacol Extra trong bài viết sau đây.
Thành phần: Thuốc Hapacol Extra có chứa các thành phần chính bao gồm:
Nhóm thuốc: thuốc hạ sốt giảm đau.
Dạng bào chế: Thuốc được bào chế ở dạng viên nén.
Thành phần trong Hapacol Extra paracetamol 500mg và cafein 65mg là sự kết hợp giữa Paracetamol và Cafein, giúp giảm các cơn đau, hạ nhiệt độ ở người đang trong cơn sốt rất hiệu quả, nhưng vẫn giữ đươc sự tỉnh táo.
Paracetamol là thuốc hạ sốt, giảm đau được xếp vào nhóm NSAIDs. Paracetamol có tác dụng hạ nhiệt, giảm đau nhờ tác động ức chế trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi, từ đó giãn mạch máu, tăng lưu lượng máu ngoại biên và hạ sốt. Paracetamol cũng ức chế hoạt động của men COX, từ đó giảm tổng hợp prostagladin. Prostagladin là chất gây sốt, gây viêm đau trong cơ thể. Vì vậy mà thuốc giảm đau nhanh các cơn đau như đau đầu, đau nhức cơ, gân, đau răng, đau trong viêm khớp, viêm xoang, đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm.
Cafein là một chất kích thích tự nhiên, hoạt động bằng cách ngăn chặn tác dụng của Adenosine - một dẫn chất thần kinh giúp cơ thể cảm thấy thư giãn và giảm mệt mỏi, giúp giữ được sự tỉnh táo và không buồn ngủ. Cafein cũng làm tăng nồng độ adrenaline trong máu, làm tăng hoạt động não kích thích dẫn truyền các chất thần kinh như dopamine, norepinephrine. Cafein cho tác dụng nhanh chóng sau khi uống.
Hapacol Extra 500mg là thuốc gì? Thuốc được chỉ định cho những trường hợp:
Hạ sốt nhanh cho người đang lên cơn sốt.
Làm giảm nhanh và hiệu quả các cơn đau như: đau đầu, đau nửa đầu, đau họng, Đau Bụng Kinh, đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm, đau răng sau khi nhổ hoặc thực hiện các thủ thuật nha khoa,đau do chấn thương, viêm khớp, đau nhức cơ gân.
==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc cảm cúm Glotadol flu (xanh): Hạ sốt, long đàm
Liều dùng Hapacol Extra 500mg đối với người lớn và trẻ em > 12 tuổi: uống 1-2v/ lần, 1-4 lần/ngày. Liều tối đa cho 1 ngày không quá 8 viên. Mỗi lần dùng thuốc nên cách nhau tối thiểu 3-4 tiếng.
Ngoài ra có thể tuân thủ liều trong trường hợp chỉ định của bác sĩ.
Liều dùng cho trẻ em <12 tuổi: Không nên sử dụng thuốc này cho trẻ dưới 12 tuổi.
Thuốc ở dạng viên nén dùng đường uống, có thể uống cùng với nước.
Không sử dụng thuốc trong trường hợp mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào có trong thuốc.
Trừ khi có chỉ định cụ thể từ bác sĩ, thuốc này không dùng để giảm đau quá 10 ngày hoặc quá 3 ngày để hạ sốt bởi dùng thuốc lâu ngày kéo dài có thể dẫn đến quá liều và gây ra các tác dụng không mong muốn.
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm Thuốc Mexcold tác dụng hạ sốt, giảm đau: liều dùng, lưu ý sử dụng
Khi sử dụng Hapacol Extra có thể gặp một số tác dụng phụ như:
Một số tác dụng phụ hiếm gặp:
Hapacol Extra có thể tương tác với các thuốc gây ảnh hưởng đến tác dụng dược lý, dược động học như:
Dẫn chất Indandion, thuốc chống đông máu Coumarin.
Thuốc có liên quan đến men gan: thuốc chống động kinh (phenytoin, barbiturat, carbamazepin).
Phenothiazin hoặc liệu pháp hạ nhiệt khác nếu dùng đồng thời với Hapacol có thể gây hạ sốt mạnh.
Dùng chung Hapacol Extra với đồ uống như rượu làm tăng nguy cơ gây độc trên gan.
Thận trọng khi dùng thuốc trên người có tiền sử bệnh gan, thận nặng, người nghiện rượu.
Cần điều chỉnh liều nếu phối hợp thuốc chung với các thuốc cũng chứa Paracetamol.
Thận trọng với bệnh nhân thiếu máu từ trước.
Nên thận trọng và hỏi ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng Hapacol Extra cho đối tượng hụ nữ có thai và cho con bú.
Trường hợp bệnh nhân dùng quá liều (liều quá 30 viên hoặc dùng liều cao kéo dài), bệnh nhân nên được cho uống than hoạt để giảm nồng độ thuốc trong máu, sau đó đưa đến cơ sở y tế gần nhất để được xử trí an toàn.
Bảo quản Hapacol Extra ở nơi khô ráo, tránh ẩm ướt, nhiệt độ dưới 30 độ C. Hạn chế tiếp xúc trực tiếp của sản phẩm với ánh nắng mặt trời. Giữ thuốc ở vị trí tránh xa khỏi tầm với của trẻ nhỏ và vật nuôi trong gia đình.
SĐK: VD-20570-14.
Nhà sản xuất: Công ty TNHH MTV Dược phẩm DHG - Việt Nam.
Đóng gói: Mỗi hộp thuốc gồm 10 vỉ, mỗi vỉ chứa 10 viên.
Thuốc Hapacol Extra 500mg giá bao nhiêu? Hiện nay thuốc đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc đã được cập nhật ở phía đầu trang. Để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn kĩ hơn.
Thuốc Hapacol Extra mua ở đâu chính hãng và uy tín nhất? Mời bạn có thể qua trực tiếp địa chỉ Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc bạn cũng có thể liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
dùng được cho trẻ 10 tuổi không
Bởi: linh vào
chào bạn, Hapacol Extra không khuyến cáo sử dụng cho trẻ dưới 12 tuổi bạn nhé
Quản trị viên: Dược sĩ Kiều Trang vào
Thuốc Hapacol Extra có giao hàng đến Ninh Bình không?
Bởi: Hồ Văn Lục vào
Mình dùng thấy không hiệu quả lắm
Trả lời Cảm ơn (0)Thuốc Hapacol Extra là hàng chính hãng có giá tốt. Cảm ơn dược sĩ đã tư vấn nhiệt tình cho mình.
Trả lời Cảm ơn (1)Hộp Hapacol Extra Rất an toàn và hiệu quả. Thuốc Hapacol Extra - Thuốc có tác dụng giảm đau, hạ sốt, Minh Anh Rất thích
Trả lời Cảm ơn (2)Vui lòng đợi xử lý......