0 GIỎ
HÀNG
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Falgankid 160mg/10ml

Mã: AA2358

Giá: 70.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Hoạt chất: Paracetamol
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000 ( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000 ( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Bởi Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:

Thuốc Falgankid 160mg/10ml được sử dụng trong giảm đau hạ sốt ở trẻ nhỏ. Vậy, thuốc có liều dùng như thế nào? Cần những lưu ý gì khi sử dụng?  Hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tìm hiểu những thông tin về thuốc Falgankid 160mg/10ml trong bài viết sau đây.

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi ml thuốc Falgankid 160mg/10ml chứa các thành phần là

Paracetamol 16mg.

Tá dược vừa đủ.

Dạng bào chế: thuốc được bào chế dưới dạng dung dịch uống.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Falgankid 160mg/10ml

2.1 Thuốc Falgankid 160mg/10ml có tác dụng gì?

Thuốc Falgankid 160mg/10ml chứa thành phần Paracetamol, có cơ chế tác động vào hệ điều nhiệt vùng dưới đồi, đồng thời làm giãn các mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên, dẫn đến tăng sự tỏa nhiệt, nhờ đó làm giảm thân nhiệt của người bị sốt. Nhờ tác dụng này, Paracetamol rất hữu hiệu trong việc làm giảm đau, hạ sốt đối với người bị sốt và không có tác dụng giảm nhiệt ở người có thân nhiệt bình thường. Tuy cùng tác dụng giảm đau, hạ sốt nhưng Paracetamol khác Aspirin là không gây kết tập tiểu cầu hay không ảnh hưởng tới thời gian đông máu. Ngoài ra, Paracetamol còn có ưu điểm hơn so với các thuốc cùng nhóm khác vì ít tác động lên hệ tim mạch và hô hấp, không ảnh hưởng tới dạ dày và thay đổi cân bằng acid-base, vì vậy, ta có thể sử dụng Paracetamol cho trẻ nhỏ. 

2.2 Chỉ định của thuốc Falgankid 160mg/10ml

Thuốc Falgankid 160mg/10ml được sử dụng trong các trường hợp:

Hạ sốt ở trẻ nhỏ.

Giảm cơn đau cho trẻ ở mức độ nhẹ và vừa.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Paracetamol AT 150sac: tác dụng, cách dùng, lưu ý sử dụng

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Falgankid 160mg/10ml

3.1 Liều dùng thuốc Falgankid 160mg/10ml

Tùy theo lứa tuổi và cân nặng của trẻ, ta có các khuyến cáo liều sử dụng khác nhau.

Liều thông thường là trung bình 10-15mg/kg trọng lượng cơ thể trẻ cho mỗi một lần uống. Tổng liều tối đa trong một ngày là 60mg/kg.

Cụ thể như sau:

- Trẻ em dưới 3 tháng tuổi: Mỗi lần uống ¼ ống, ngày uống 3-4 lần.

- Trẻ từ 4-11 tháng tuổi: Uống ½ ống mỗi lần, ngày uống 3-4 lần.

- Trẻ em từ 1-5 tuổi: Mỗi lần dùng 1 ống, ngày uống 3-4 lần.

- Trẻ em 6-12 tuổi: Mỗi lần uống 2 ống, ngày dùng 3-4 lần.

Khoảng cách giữa các lần uống là 4-6 giờ, sử dụng tối đa 5 lần/ngày.

3.2 Cách dùng thuốc Falgankid 160mg/10ml

Bẻ ống nhựa và uống trực tiếp thuốc ở trong ống, hãy bẻ cẩn thận tránh để thuốc đổ ra ngoài.

Có thể uống dung dịch nguyên chất hoặc pha loãng với nước trước khi uống hoặc dùng kèm với một cốc nước khi uống.

4 Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc hạ sốt dạng ống Falgankid 160 cho các trường hợp:

Bệnh nhân mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

Thiếu hụt enzym nội bào Glucose-6-phosphate Dehydrogenase (G6PD).

Trẻ thiếu máu hoặc có các bệnh về tim, gan, thận hoặc phổi.

5 Tác dụng phụ

Các tác dụng không mong muốn có thể xảy ra trong quá trình sử dụng thuốc:

Thông thường là các phản ứng trên da như ban đỏ, mề đay hoặc sốt cao hơn và tổn thương niêm mạc.

Rối loạn tạo máu, giảm các chỉ số huyết như bạch cầu trung tính, bạch cầu và huyết cầu.

Lạm dụng thuốc trong một thời gian dài gây độc tính cho thận.

Khi có các dấu hiệu bất thường, ngưng sử dụng thuốc và báo ngay cho bác sĩ để được tư vấn.

6 Tương tác

Các tương tác có thể xảy ra trong quá trình sử dụng thuốc là:

Paracetamol dùng trong thời gian dài với liều cao làm tăng tác dụng của Coumarin và Indandion trong chống đông máu. Tuy nhiên tác dụng này nhẹ hơn nhiều so với khi sử dụng với Salicylat nên thường được phối hợp khi cần giảm đau trong khi sử dụng các thuốc chống đông này.

Ở người bệnh đang sử dụng Phenothiazin và các phương pháp hạ nhiệt khác, cần chú ý thận trọng bởi Paracetamol có thể gây tình trạng sốt nghiêm trọng hơn.

Trong quá trình điều trị bằng Paracetamol, sử dụng đồ uống có cồn lâu ngày như rượu hoặc các thuốc chống co giật  như Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin làm tăng khả năng gây độc cho gan. Cần cẩn thận khi sử dụng phối hợp.

Khi sử dụng Paracetamol với liều cao hơn liều khuyên dùng kết hợp với Isoniazid sẽ làm tổn hại đến gan tăng lên đáng kể. Vì vậy, hạn chế dùng Paracetamol với Isoniazid.

Hãy báo cho bác sĩ của bạn những thuốc bạn đang sử dụng để tránh các tương tác thuốc không tốt có thể xảy ra.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Thuốc Falgankid được bào chế dưới dạng dung dịch uống, dùng theo đường uống, không sử dụng theo đường tiêm truyền hoặc dùng rửa ngoài da.

Uống thuốc theo đúng chỉ định liều của bác sĩ để đạt được hiệu quả giảm sốt tốt nhất.

Bác sĩ cần báo cho bệnh nhân biết về các phản ứng phụ nghiêm trọng của thuốc trên da ( hoại tử da nhiễm độc, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp,...).

Không sử dụng thuốc đã quá hạn sử dụng hoặc có bất kỳ bất thường nào khác.

Lưu ý khi sử dụng thuốc cho người đang thiếu máu vì biểu hiện của chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ trong khi nồng độ Methemoglobin trong máu đã tăng đến nồng độ nguy hiểm.

Cẩn trọng khi sử dụng cho người bệnh không dung nạp Fructose hoặc kém hấp thu galactose/glucose.

Không sử dụng đồng thời nhiều thuốc hạ sốt cho trẻ. Ngừng sử dụng thuốc khi các triệu chứng đã hết.

Không sử dụng rượu bia trong khi sử dụng Falgankid 160mg/10ml.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

7.2 Khuyến cáo cho phụ nữ có thai và phụ nữ đang cho con bú

Phụ nữ có thai: Hiện nay, chưa có nghiên cứu cho thấy tính an toàn của thuốc cho thai nhi. Vì vậy, nên thận trọng, chỉ sử dụng khi lợi nhiều hơn hại, tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng.

Phụ nữ đang cho con bú: Các nghiên cứu về việc sử dụng Paracetamol cho người mẹ cho con bú cho thấy không có tác dụng không mong muốn nào khi trẻ bú sữa mẹ. Vậy người mẹ có thể sử dụng, hoặc chắc chắn hơn hãy hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng.

7.3 Xử trí khi quá liều

Các triệu chứng quá liều Falgankid 160mg/10ml: Bệnh nhân buồn nôn và nôn, da xanh tím, dấu hiệu của nhiễm độc cấp tính thể hiện rõ ở niêm mạc và móng tay. Ở trường hợp quá liều mức độ nặng: người bệnh kích động, mê sảng, hạ thân nhiệt nhanh, mệt lả, hơi thở nhanh và nông, mạch yếu không đều. Nặng nhất là co giật có thể dẫn đến tử vong. Sau đó là các dấu hiệu tổn thương gan xuất hiện rõ tròn 2-4 ngày sau khi dùng thuốc với liều gây độc.

Xử trí khi quá liều xảy ra: Xác định nhanh nồng độ thuốc trong huyết tương, tiến hành các biện pháp tích cực cùng lúc. Rửa dạ dày khi quá liều trong vòng 4 giờ.

Biện pháp điều trị quá liệu chính là sử dụng các hợp chất Sulfhydryl. Cho bệnh nhân sử dụng N-acetylcystein ngay sau vòng 36h kể từ khi uống Paracetamol, hiệu quả nhất là trong 10 giờ. Ngừng điều trị quá liều khi xét nghiệm gan cho thấy nguy cơ gây độc thấp.

Ngoài ra có thể cho bệnh nhân sử dụng than hoạt hoặc thuốc tẩy muối để giảm sự hấp thụ Paracetamol.

Khi phát hiện có bất kỳ bất thường nào xảy ra khi sử dụng thuốc hãy báo ngay cho bác sĩ của bạn để được xử trí kịp thời.

7.4 Bảo quản

Để xa tầm tay trẻ em.

Bảo quản nơi thoáng mát, tránh ánh sáng, nhiệt độ không quá 30⁰C.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-21506-14.

Nhà sản xuất: Công ty Cổ phần Dược phẩm CPC1 Hà Nội - Việt Nam.

Đóng gói: Hộp 4 vỉ x 5 ống nhựa.

9 Thuốc Falgankid 160mg/10ml giá bao nhiêu?

Thuốc Falgankid 160mg/10ml hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Falgankid 160mg/10ml mua ở đâu?

Thuốc Falgankid 160mg/10ml mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Falgankid 160mg/10ml để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

Ngày đăng
Lượt xem: 109
GIÁ 70.000₫
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Falgankid 160mg/10ml dùng cho trẻ mấy tuổi vậy

Bởi: thu hoa vào 22/04/2021 1:27:07 CH

Thích (0) Trả lời
Falgankid 160mg/10ml 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Falgankid 160mg/10ml
TT
5 trong 5 phiếu bầu

Tôi đã cho con gái sử dụng Falgankid 160mg/10ml khi bé bị sốt, tác dụng hạ sốt thực sự hiệu quả. Mình cảm ơn rất nhiều

Trả lời Cảm ơn (0)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633