Chat với dược sĩ
Tư vấn thuốc và đặt hàng
Thuốc không kê đơn
20.000 ₫ Trạng thái: Còn hàng Hàng mới |
Thương hiệu | Upsa SAS, Upsa SAS |
Công ty đăng ký | Công ty TNHH DKSH Việt Nam |
Số đăng ký | VN-20952-18 |
Dạng bào chế | Viên đạn đặt trực tràng |
Quy cách đóng gói | Hộp 2 vỉ x 5 viên |
Hoạt chất | Paracetamol (Acetaminophen) |
Xuất xứ | Pháp |
Mã sản phẩm | a320 |
Chuyên mục | Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau |
Tóm tắt nội dung [ẩn hiện]
Thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) được chỉ định để điều trị hạ sốt, giảm đau đầu, đau nhức cơ thể,... Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt).
Thành phần: Thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) bao gồm thành phần chính là Paracetamol hàm lượng 80mg cùng các tá dược khác.
Nhóm thuốc: Thuốc hạ sốt, giảm đau.
Dạng bào chế: Viên đạn đặt trực tràng.
Efferalgan 80mg (viên đặt) có chứa hoạt chất Paracetamol có tác dụng hạ sốt và giảm đau.
Cơ chế tác dụng hạ sốt của hoạt chất: thành phần chính của thuốc làm giảm hoạt động của Enzym Prostaglandin Synthetase nên hạn chế quá trình hình thành nên các Prostaglandin E1 và Prostaglandin E2 khiến cơ thể hạn chế sinh nhiệt và tích cực thải nhiệt, khiến trung tâm điều nhiệt cơ thể được cân bằng trở lại. Paracetamol không có tác dụng làm giảm thân nhiệt ở người bình thường mà chỉ có tác dụng hạ sốt trên bệnh nhân.
Cơ chế tác dụng giảm đau của Paracetamol: hoạt chất này làm hạn chế tính cảm thụ của các đầu dây thần kinh do ức chế tạo thành Prostaglandin F2 tổng hợp nên các chất trung gian trong quá trình viêm gây đau cho cơ thể bệnh nhân.
Thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) được sử dụng trong các trường hợp:
==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Efferalgan Suppo.150mg điều trị các chứng đau và/hoặc sốt.
Tuỳ theo cân nặng và độ tuổi của trẻ em mà chỉ định liều dùng thuốc hạ sốt nhét hậu môn Efferalgan 80mg để điều trị.
Nên chỉ định liều dùng thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) hàng ngày cho bệnh nhân với liều mỗi ngày 60mg/kg và chia làm sử dụng 4 lần trong ngày.
Đối với trẻ em có thể trọng vào khoảng 5 - 10kg và ở độ tuổi từ 2 - 24 tháng thì nên sử dụng mỗi ngày 1 viên đạn Efferalgan 80mg và tối đa mỗi ngày 4 viên, các lần sử dụng cách nhau khoảng 6h.
Thuốc được bào chế dưới dạng viên đạn nên sử dụng đường đặt trực tràng (hậu môn) cho trẻ.
Trong trường hợp bệnh nhân sốt và thân nhiệt cao hơn 38,5°C thì nên kết hợp thêm các biện pháp khác như:
Có thể sử dụng thuốc vào bất cứ thời điểm nào trong ngày và các lần sử dụng nên cách nhau khoảng 4 - 6h.
Không chỉ định sử dụng viên đặt Efferalgan 80mg cho những đối tượng bệnh nhân như:
==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc Efferalgan Suppo.300mg - Thuốc giảm đau,hạ sốt
Bệnh nhân có thể bị đau bụng, tiêu chảy, nổi ban đỏ, nổi mày đay, hội chứng Stevens-Johnson,... khi sử dụng viên đút hậu môn hạ sốt Efferalgan 80mg.
Bệnh nhân có thể xuất hiện tác dụng phụ trong quá trình sử dụng thuốc như giảm lượng tiểu cầu, viêm gan, tăng men gan hay thậm chỉ là suy gan, gan bị hoại tử,...
Bệnh nhân sử dụng thuốc có thể cảm thấy vùng hậu môn hoặc vùng trực tràng bị kích thích, ngứa hay đau rát,...
Ngoài ra, các tác dụng không mong muốn như phù mạch, hội chứng hoại tử da nhiễm độc có thể biểu hiện ở bệnh nhân trong quá trình điều trị bệnh bằng thuốc này.
Khi kết hợp 2 thuốc Efferalgan 80mg đặt với thuốc chống đông máu dẫn xuất Coumarin thì có thể khiến trị số INR bị ảnh hưởng.
Sử dụng thuốc đạn Efferalgan 80mg có thể làm sai lệch kết quả xét nghiệm Acid Uric máu và xét nghiệm đường huyết.
Nếu phối hợp cùng lúc thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) với Phenyltoin thì có thể gia tăng khả năng gan bị ngộ độc.
Kết hợp thuốc Probenecid với thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) có thể giảm thải trừ Paracetamol nên có thể cần giảm liều thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) để tránh gây ngộ độc cho cơ thể.
Cần lưu ý khi sử dụng thuốc đặt trực tràng Efferalgan 80mg cùng với các thuốc có khả năng cảm ứnc enzym như Rifampicin, Isoniasid,...
Khi phối hợp thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) với thuốc Salicylamid có thể làm giảm thải trừ của hoạt chất Paracetamol.
không nên phối hợp thuốc này với các thuốc khác mà trong thành phần có chứa Paracetamol để dự phòng khả năng bệnh nhân bị quá liều Paracetamol.
Không nên sử dụng thuốc cho đối tượng bệnh nhân là trẻ em mà liều dùng một ngày vượt quá 60mg/kg thể trọng.
Lưu ý sử dụng thuốc đặt hậu môn Efferalgan 80mg trên đối tượng bệnh nhân bị thiếu hụt enzym G6PD hay bệnh nhân bị mất nước, suy thận nặng. Đối với bệnh nhân suy thận nặng nên hiệu chỉnh khoảng thời gian giữa các lần sử dụng thuốc liên tiếp để phù hợp cho bệnh nhân.
Cần thận trọng điều trị bằng thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) cho trường hợp bệnh nhân bị suy gan, nghiện rượu lâu năm, bệnh nhân suy dinh dưỡng lâu ngày, kém ăn hay cơ thể suy mòn.
Đối với phụ nữ đang mang thai thì cần thận trọng sử dụng thuốc để điều trị trên đối tượng bệnh nhân này. Trong quá trình điều trị cần theo dõi về tình trạng bệnh nhân và người sử dụng thuốc cần tuân thủ liều dùng và thời gian sử dụng thuốc theo chỉ định của bác sĩ.
Trong trường hợp bà mẹ đang cho con bú, bệnh nhân có thể sử dụng thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) để điều trị bệnh. Tuy nhiên nên lưu ý khi sử dụng cho bệnh nhân này vì có thể gây nổi ban đỏ ở những trẻ em đang bú mẹ.
Để ở nơi khô ráo nhiệt độ mát mẻ.
Tránh xa tầm tay của trẻ em.
SĐK: VN-9952-05.
Nhà sản xuất: Bristol Myers Squibb - Mỹ.
Đóng gói: Mỗi hộp thuốc gồm 2 vỉ, mỗi vỉ gồm 5 viên đạn đặt trực tràng.
Thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn thêm.
Thuốc Efferalgan 80mg (viên đặt) mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
Efferalgan 80mg (viên đặt) và Efferalgan 80mg (gói) đều chứa thành phần là Paracetamol với hàm lượng 80mg được chỉ định để giảm đau, hạ sốt cho trẻ . Tuy nhiên dạng bào chế của 2 loại thuốc này khác nhau do đó sẽ có một số điểm khác nhau như sau:
Efferalgan 80mg (Viên đặt) | Efferalgan 80mg (gói) | |
Đối tượng sử dụng | Trẻ từ 5 đến 10kg | Trẻ từ 6 đến 20kg |
Cách sử dụng | Sử dụng theo đường đặt trực tràng, hậu môn Cho tác dụng nhanh, hạ sốt tức thì, phù hợp với trường hợp cần hạ sốt gấp. Tuy nhiên không nên lạm dụng do có nguy cơ kích ứng đại tràng | Pha thuốc với một lượng nước thích hợp sau đó cho trẻ uống. Cho tác dụng chậm hơn đường đặt hậu môn. Đường uống được cho an toàn, tránh nguy cơ kích ứng đại tràng |
Ưu điểm | Phù hợp với những trẻ lười uống thuốc hoặc sốt quá cao không thể sử dụng thuốc theo đường uống | Thuốc được bào chế dưới dạng bột sủi bọt có mùi thơm, vị ngọt do đó rất thích hợp với trẻ nhỏ.
|
Nhược điểm | Sinh khả dụng của thuốc khi sử dụng theo đường này vẫn chưa thực sự được biết rõ. Có thể gây cảm giác khó chịu cho trẻ | Mặc dù có vị ngọt nhưng vẫn có thể gây nôn trớ ở những trẻ khó uống thuốc |
sử dụng thuốc theo đường nào
Bởi: Ngân vào
Thuốc Efferalgan Suppo.80mg sử dụng theo đường đặt trực tràng hậu môn bạn nhé
Quản trị viên: Dược sĩ Kiều Trang vào
Thuốc Efferalgan Suppo.80mg có ship Hà Nội trong ngày không?
Bởi: Hồ Thị Thập vào
rất hài lòng
Trả lời Cảm ơn (0)Dòng Efferalgan Suppo.80mg giao hàng nhanh, đóng gói cẩn thận. Mọi người có thể yên tâm mua thuốc tại đây.
Trả lời Cảm ơn (2)Thuốc Efferalgan Suppo.80mg có gây tác dụng không mong muốn gì không?
Trả lời Cảm ơn (1)Dòng Efferalgan Suppo.80mg Sử dụng xong rất ok nhé. Thuốc Efferalgan Suppo.80mg điều trị các chứng đau đầu, sốt, Hảo Linh Thanks
Trả lời Cảm ơn (0)Vui lòng đợi xử lý......