1 / 28
efferalgan 250 D1011

Efferalgan 250mg

Thuốc không kê đơn

45.000
Đã bán: 56 Còn hàng
Thương hiệuUpsa SAS, UPSA SAS
Công ty đăng kýDKSH Singapore Pte., Ltd
Số đăng kýVN-19069-15
Dạng bào chếBột sủi bọt
Quy cách đóng góiHôp 12 gói x 1,01g
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứPháp
Mã sản phẩma317
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh
Dược sĩ Đại học Y Dược - Đại học Quốc gia Hà Nội

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 13423 lần

Thuốc Efferalgan 250mg được chỉ định để hạ sốt giảm đau cho trẻ em. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Efferalgan 250mg. 

1 Thành phần

Thành phần: Thuốc Efferalgan 250mg có chứa thành phần:

Paracetamol hàm lượng 250 mg.

Cùng các tá dược hydrogen carbonat natri, acid citric khan, carbonat natri khan, docusat natri, povidone, Sorbitol, benzoate natri, hương cam, Aspartame vừa đủ cho một gói 1,01 gam.

Dạng bào chế: Thuốc Efferalgan 250mg được bào chế dưới dạng bột sủi bọt.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Efferalgan 250mg 

2.1 Tác dụng của thuốc Efferalgan 250mg

Paracetamol là một dẫn xuất p-aminophenol đã được chứng minh là có tác dụng hạ sốt, giảm đau nhưng không có tác dụng kháng viêm như các thuốc thuộc nhóm Salicylate. Ở liều dùng tương đương, Paracetamol cho tác dụng giảm đau hạ sốt tương tự Acetyl Salicylate (Aspirin):

Cơ chế hạ sốt: Paracetamol có tác dụng làm giảm tổng hợp Prostaglandin E1 và Prostaglandin E2 thông qua việc ức chế Enzym Prostaglandin Synthetase từ đó ức chế quá trình sinh nhiệt, tăng cường quá trình thải nhiệt cho cơ thể và lập lại cân bằng cho trung tâm điều nhiệt. Paracetamol chỉ có tác dụng hạ sốt ở người bệnh, không làm hạ thân nhiệt ở người bình thường.

Cơ chế giảm đau: Paracetamol có tác dụng làm giảm tính cảm thụ của ngọn dây thần kinh với các chất gây đau do quá trình viêm tạo ra như Serotonin, Bradykinin,… do ức chế, làm giảm sự tổng hợp của Prostaglandin F2.

2.2 Chỉ định thuốc Efferalgan 250mg

Chỉ định thuốc Efferalgan 250mg sử dụng cho các trường hợp:

Làm giảm các triệu chứng đau như đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ.

Giảm thân nhiệt ở người bị sốt do nhiều nguyên nhân khác nhau.

Các triệu chứng của tình trạng cảm cúm.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Efferalgan 500- thuốc hạ sốt giảm đau: tác dụng và cách dùng.

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Efferalgan 250mg 

3.1 Liều dùng Efferalgan 250mg cho trẻ em

Dạng thuốc được sử dụng giảm đau hạ sốt cho trẻ em từ 13kg - 50kg, các chuyên gia khuyên bạn nên sử dụng Efferalgan 250mg theo liều tính trên cân nặng của trẻ là từ 10-15mg/kg thể trọng trong mỗi 4-6 giờ (không quá 4-6 lần một ngày), tổng liều sử dụng thuốc không quá 60 mg/kg thể trọng.

3.2 Cách dùng thuốc Efferalgan 250mg hiệu quả

Thuốc được bào chế dưới dạng bột sủi tan nhanh dùng đường uống. Bạn có thể dùng nước, sữa hoặc nước trái cây để pha thuốc và nên dùng ngay sau khi pha thuốc để đạt hiệu quả tốt nhất.

Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc được khuyến nghị là 6 giờ và tối thiểu là 4 giờ trong trường hợp cần thiết.

Các biện pháp khi trẻ sốt trên 38,5 độ để tăng hiệu quả của thuốc:

  • Cởi bỏ bớt quần áo trên người trẻ.
  • Cho trẻ uống nhiều nước, sữa, nươc hoa quả lỏng.
  • Tránh để trẻ ở nơi có nhiệt độ quá cao.
  • Sử dụng nước ấm có nhiệt độ thấp hơn thân nhiệt của trẻ 2 độ khi cần thiết.

4 Chống chỉ định

Efferalgan 250mg không được sử dụng trong các trường hợp sau: 

Người mẫn cảm, dị ứng hoặc có có tiền sử mẫn cảm với Paracetamol, tiền chất của paracetamol (Propacetamol Hydroclorid), các thuốc có thành phần tương tự hay bất cứ thành phần tá dược nào khác có trong thuốc.

Không dùng cho bệnh nhân gan đang tiến triển, bệnh gan nặng.

Bệnh nhân thiếu hụt Enzym G6PD (Glucose-6-Phosphate Dehydrogenase).

Thuốc có chứa Sorbitol, do đó không dùng cho người bệnh không dụng nạp được Fructose.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc Paracetamol Ấn Độ là thuốc gì? mua ở đâu? giá bao nhiêu?

5 Tác dụng phụ

Trong quá trình sử dụng Efferalgan 250mg có thể xuất hiện các tác dụng phụ sau: 

Các rối loạn trên đường tiêu hóa: Đau bụng, tiêu chảy.

  • Các rối loạn trên gan mật: Tăng men gan.
  • Các rối loạn trên hệ bạch huyết và máu: Giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu.
  • Các rối loạn trên mạch: Huyết áp giảm.
  • Cá rối loạn trên da và các mô dưới da: hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng ngoại ban mủ toàn thân cấp tính, hội chứng nhiễm độc da, ban đỏ, mày đay, phát ban.
  • Các rối loạn trên hệ miễn dịch: phản ứng quá mẫn, phù Quincke, phản ứng phản vệ của cơ thể.
  • Các xét nghiệm thăm khám cận lâm sàng: Tăng giảm chỉ số INR (tăng giảm tác dụng chống đông máu).

6 Tương tác

Có thể làm tăng tác dụng của thuốc chống đông máu khi dùng cùng lúc với Efferalgan 250mg hoặc các thuốc khác có chứa Paracetamol.

Cân nhắc về việc giảm liều sử dụng Paracetamol khi dùng đồng thời cùng với Probenecid do có làm giảm gần 2 lần độ thanh thải của thuốc thông qua việc ức chế sự liên hợp của Paracetamol với Acid Glucuronic.

Thận trọng khi dùng Efferalgan 250mg cùng với các thuốc gây cảm ứng Enzym khác như Barbiturat, Carbamazepin, Isoniazid, Ethanol,…

Tránh sử dụng Paracetamol hoặc các thuốc khác có chứa Paracetamol liều cao kéo dài với các bệnh nhân đang điều trị bằng Phenytoin do nguy cơ làm giảm hiệu quả của thuốc và tăng độc tính với gan. Cần theo dõi dấu hiệu về độc tính với gan ở bệnh nhân điều trị.

Thời gian bán thải của Paracetamol có thể tăng lên kéo dài khi dùng chung với Salicylamide.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng 

Không dùng chung Efferalgan 250mg với các thuốc khác có chứa thành phần tương tự là Paracetamol để tránh nguy cơ gây quá liều được chỉ định. Thông báo nguy cho bác sĩ điều trị khi sử dụng thuốc quá liều hoặc sử dụng thuốc với liều quá cao hơn cho phép.

Không dùng cho bệnh nhân không dung nạp được Fructose do thành phần của thuốc chứa Sorbitol.

Hỏi ý kiến bác sĩ và thận trọng khi sử dụng Paracetamol với các bệnh nhân sau:

  • Suy tế bào gan, suy gan nặng, suy thận nặng.
  • Các trường hợp kém dự trữ Glutathion ở gan: Chán ăn, suy dinh dưỡng kéo dài, chứng ăn vô độ suy mòn.
  • Các trường hợp giảm thể tích máu, mất nước.

Ngưng dùng thuốc và hỏi ý kiến bác sĩ nếu các triệu chứng đau dai dẳng kéo dài không được cải thiện sau 5 ngày sử dụng, không hạ sốt sau 3 ngày sử dụng.

Mỗi gói thuốc chứa 93 mg Natri cần tính vào khẩu phần ăn hằng ngày ở những người ăn kiêng muối.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Thuốc Efferalgan 250mg khi dùng đúng liều điều trị an toàn cho phụ nữ mang thai và bà mẹ đang cho con bú.

Hỏi ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ để sử dụng được an toàn nhất.

7.3 Xử trí khi quá liều

Khi có các biểu hiện bất thường nghi do dùng thuốc quá liều, bệnh nhân ngưng sử dụng và đến cơ sở y tế để xử lý kịp thời.

7.4 Bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30oC, tránh ánh sáng trực tiếp.

Để xa tầm tay trẻ em. 

8 Nhà sản xuất

SĐK: VN-19069-15.

Nhà sản xuất: Bristol Myers Squibb - Pháp.

Đóng gói: Một hộp thuốc gồm 12 gói thuốc dạng bột sủi, mỗi gói 1,01 gam.

9 Thuốc hạ sốt Efferalgan 250mg giá bao nhiêu?

Thuốc Efferalgan 250mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Efferalgan 250mg mua ở đâu?

Thuốc Efferalgan 250mg mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

11 Ưu điểm

  • Efferalgan 250mg được bào chế dưới dạng bột sủi pha hỗn dịch có mùi thơm vị ngọt do đó rất thích hợp với trẻ em đặc biệt là những trẻ khó uống.
  • Là thuốc được sản xuất tại Bristol Myers Squibb - Pháp, đây là công ty dược phẩm sinh học hàng đầu thế giới được thành lập vào năm 1887, sau đó doanh nghiệp này đã được tao huân chương Công nghệ Quốc gia, với quy trình sản xuất hiện đại và kiểm nghiệm khắt khe do đó chất lượng thuốc luôn được đảm bảo chất lượng tốt nhất trước khi được đưa ra thị trường.
  • Thuốc được sản xuất thích hợp với trẻ em có cân nặng từ 13kg đến 50kg.
  • Nhiều nghiên cứu đã chứng minh rằng, việc sử dụng IbuprofenAcetaminophen để hạ sốt và giảm đau ở trẻ dưới 2 tuổi được đánh giá là có độ an toàn tương đương nhau. [1].
  • Khi sử dụng acteminophen với liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn có thể được coi là an toàn khi sử dụng cho phụ nữ có thai. Tuy nhiên chỉ sử dụng khi không có lựa chọn nào an toàn hơn để giảm đau và hạ sốt cho đối tượng này. [2].

12 Nhược điểm

  • Trong quá trình sử dụng có thể xảy ra một số tác dụng không mong muốn như rối loạn tiêu hóa, mày đay, nổi mẩn và một số tác dụng phụ khác.
  • Không sử dụng được cho người bị thiếu hụt G6PD[3].
  • Giá thành cao hơn so với một số sản phẩn generic được sản xuất trong nước.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Chuyên gia Pubmed. Comparison of Acetaminophen (Paracetamol) With Ibuprofen for Treatment of Fever or Pain in Children Younger Than 2 Years: A Systematic Review and Meta-analysis, PubMed. Truy cập ngày 31 tháng 03 năm 2023
  2. ^ Chuyên gia Pubmed. Is acetaminophen safe in pregnancy?, PubMed. Truy cập ngày 31 tháng 03 năm 2023
  3. ^ Hướng dẫn sử dụng thuốc do nhà sản xuất cung cấp, tải bản PDF tại đây
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    giá bao nhiêu shop

    Bởi: Nhung vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • chào bạn, Efferalgan Sac.250 có giá là 45000 đồng bạn nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Kiều Trang vào


      Thích (0) Trả lời
  • 0 Thích

    Thuốc Efferalgan Sac.250 có tác dụng phụ gì không vậy?

    Bởi: Hồ Thúy Thịnh vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Efferalgan 250mg 4,7/ 5 3
5
66%
4
33%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Efferalgan 250mg
    N
    Điểm đánh giá: 4/5

    k hiệu quả lắm

    Trả lời Cảm ơn (0)
  • Efferalgan 250mg
    TT
    Điểm đánh giá: 5/5

    Thuốc Efferalgan Sac.250 giao hàng nhanh, đóng gói cẩn thận. Mọi người có thể yên tâm mua thuốc tại đây.

    Trả lời Cảm ơn (1)
  • Efferalgan 250mg
    VP
    Điểm đánh giá: 5/5

    Những loại Efferalgan Sac.250 Chất lượng và đã khỏi bệnh. Thuốc Efferalgan Sac.250 - Thuốc có tác dụng giảm đau hạ sốt, Võ Phượng tk nhiều

    Trả lời Cảm ơn (1)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA