Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng
1 / 27
efferalgan 150 H3456

Efferalgan 150mg

Thuốc không kê đơn

120.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới
Thương hiệuUpsa SAS, UPSA SAS
Công ty đăng kýDiethelm & Co., Ltd.
Số đăng kýVN-21849-19
Dạng bào chếBột sủi bọt để pha hỗn dịch uống
Quy cách đóng góiHộp 12 gói
Hoạt chấtParacetamol (Acetaminophen)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩma316
Chuyên mục Thuốc Hạ Sốt Giảm Đau

Dược sĩ Khánh Linh Biên soạn: Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem: 6073
logo
Nhà thuốc uy tín số 1 Nhà thuốc
uy tín số 1
Cam kết 100% chính hãng Cam kết 100%
chính hãng
Dược sĩ giỏi tư vấn miễn phí Dược sĩ giỏi tư
vấn miễn phí
Giao hàng toàn quốc Giao hàng
toàn quốc

Thuốc Efferalgan 150mg với thành phần chứa paracetamol 150mg được chỉ định để hạ sốt giảm đau cho trẻ nhỏ. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy sẽ gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Efferalgan 150mg. 

1 Thành phần

Thành phần của Efferalgan 150mg

  • Thuốc Efferalgan 150mg có chứa:
  • Paracetamol: hàm lượng 150mg
  • Tá dược: Acid citric, natri carbonat, natri benzoat, Sorbitol, natri carbonat hydrogen, natri docusate, povidone, aspartame, hương cam vừa đủ 606mg.

Dạng bào chế: Thuốc được bào chế dưới dạng bột sủi.

2 Công dụng - Chỉ định

2.1 Thuốc Efferalgan 150mg có công dụng gì?

Efferalgan 150mg là thuốc gì? Thuốc có chứa hoạt chất là paracetamol. Paracetamol là một thuốc thuộc nhóm NSAID có tác dụng hạ sốt, giảm đau nhưng không có tác dụng kháng viêm. Ở cùng một liều liều dùng, Paracetamol cho tác dụng giảm đau hạ sốt tương tự Aspirin.

Về cơ chế giảm đau hạ sốt của Paracetamol

Cơ chế hạ sốt: Paracetamol có tác dụng làm giảm tổng hợp Prostaglandin E1, E2 nhờ việc ức chế men Prostaglandin Synthetase giúp ức chế quá trình sinh nhiệt, tăng cường quá trình thải nhiệt cho cơ thể và lấy lại cân bằng cho trung tâm điều nhiệt. Paracetamol chỉ có tác dụng hạ sốt ở người bị sốt, không làm hạ thân nhiệt ở người bình thường.

Cơ chế giảm đau: Paracetamol có tác dụng làm giảm tính cảm thụ của ngọn dây thần kinh với các chất gây đau như Serotonin, Bradykinin,… và ức chế sự tổng hợp của Prostaglandin F2.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Hapacol Sac.150mg Kids là thuốc gì? mua ở đâu? giá bao nhiêu?

2.2 Chỉ định thuốc Efferalgan 150mg

Efferalgan 150mg được chỉ định sử dụng cho các trường hợp:

Giảm đau trong  các  trường hợp đau như đau đầu, đau răng, nhức mỏi cơ.

Hạ sốt hiệu quả ở người bị sốt do nhiều nguyên nhân khác nhau.

Các triệu chứng của tình trạng cảm cúm.

3 Liều dùng - Cách dùng

3.1 Liều dùng thuốc Efferalgan 150mg

Liều dùng thuốc Efferalgan 150mg cho trẻ em:

Dạng thuốc được sử dụng giảm đau hạ sốt cho trẻ em từ 8kg -30kg (Khoảng từ 6 đến 11 tuổi), các chuyên gia khuyên bạn nên sử dụng Efferalgan 150mg theo liều tính trên cân nặng của trẻ là từ 10-15mg/kg thể trọng trong mỗi 4-6 giờ (không quá 4-6 lần một ngày), tổng liều sử dụng thuốc không quá 60mg/kg thể trọng.

3.2 Cách dùng thuốc Efferalgan 150mg hiệu quả

Thuốc Efferalgan 150mg bào chế dưới dạng bột sủi, có khả năng tan nhanh trong nước. Cách dùng thuốc Efferalgan 150mg là dùng đường uống. Có thể pha thuốc cùng với nước lọc, sữa hay nước trái cây và nên dùng thuốc ngay sau khi pha. Giữa các liều dùng cần cách nhau từ 4-6 giờ và dùng thuốc khi thấy sốt hoặc đau.

Để giúp tăng hiệu quả của thuốc Efferalgan 150mg khi dùng cho trẻ bị sốt từ 38,5 độ C trở nên thì nên:

Cho trẻ nằm ở nơi thoáng khí, nhiệt độ không quá cao, tránh gió lùa.

Cởi bớt quần áo giúp cho bé.

Cho trẻ uống nhiều nước, nước trái cây, sữa hay oresol…

Có thể sử dụng nước ấm để lau người cho trẻ với nhiệt độ thấp hơn khoảng 2 độ so với thân nhiệt của trẻ.

4 Chống chỉ định

Thuốc Efferalgan 150mg chống chỉ định đối với các trường hợp như:

Người bị thiếu hụt Enzym G6PD (Glucose-6-Phosphate Dehydrogenase) do di truyền.

Người bị bệnh gan ở giai đoạn tiến triển hoặc ở mức độ nặng.

Người bị mẫn cảm với paracetamol hay các thành phần khác có trong thuốc Efferalgan 150mg.

Chống chỉ định dùng Efferalgan 150mg cho người không dung nạp được Fructose vì thuốc có chứa sorbitol.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc Panadol trẻ em Tab.120mg - Thuốc giảm đau, hạ sốt cho trẻ em

5 Tác dụng phụ

Khi sử dụng thuốc Efferalgan 150mg có thể gặp một số tác dụng không mong muốn như:

Hệ tiêu hóa: Tiêu chảy, đau bụng.

Da và mô dưới da: Hội chứng ngoại ban mủ toàn thân dạng cấp tính, hội chứng Stevens-Johnson, phát ban, ban đỏ, mày đay.

Gan mật: Men gan tăng.

Hệ huyết học và hệ bạch huyết: giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, hạ huyết áp.

Hệ miễn dịch: Phù Quincke, phản ứng quá mẫn.

Khác: chỉ số INR thay đổi (thay đổi tác dụng chống đông máu).  

6 Tương tác

Nếu dùng thuốc Efferalgan 150mg cùng với thuốc chống đông máu có thể khiến tăng tác dụng chống đông máu.

Cần thận trọng khi dùng thuốc Efferalgan 150mg cùng với thuốc gây cảm ứng đối với enzym khác: Carbamazepin, barbiturat,  ethanol, Isoniazid,…

Khi dùng paracetamol liều cao trong thời gian kéo dài với cùng Phenytoin vì có thể gây giảm hiệu quả của thuốc, làm độc tính trên gan tăng. Bệnh nhân điều trị nên theo dõi các dấu hiệu về độc tính tại gan.

Khi dùng thuốc Efferalgan 150mg cùng lúc với Salicyamid thì có thể gây tăng thời gian bán thải của paracetamol.

Khi sử dụng thuốc Efferalgan 150mg đồng thời cùng probenecid có thể khiến độ thanh thải của paracetamol bị giảm khoảng gần 2 lần do sự ức chế liên hợp giữa acid Glucuronic với paracetamol.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản 

7.1 Thận trọng khi sử dụng thuốc Efferalgan 150mg

Trong mỗi gói Efferalgan 150mg có chứa 55,7mg natri nên khi sử dụng cho người ăn kiêng muối thì nên tính vào khẩu phần ăn hằng ngày.

Không dùng chung Efferalgan 150mg với các thuốc khác có chứa thành phần tương tự là Paracetamol để tránh nguy cơ gây quá liều được chỉ định. Thông báo nguy cho bác sĩ điều trị khi sử dụng thuốc quá liều hoặc sử dụng thuốc với liều quá cao hơn cho phép.

Trường hợp sốt không thấy giảm sau 3 ngày sử dụng, triệu chứng đau dai dẳng trong thời gian dài không thấy cải thiện sau sử dụng 5 ngày thì nên tạm dừng dùng thuốc, tham khảo ý kiến bác sĩ. 

Không dùng Efferalgan 150mg cho bệnh nhân không dung nạp được fructose do thành phần của thuốc chứa sorbitol.

Nên thận trọng và tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng Efferalgan 150mg trong các trường hợp:

Tình trạng gan kém dự trữ glutathion ở người suy dinh dưỡng kéo dài, người có cảm giác chán ăn, hội chứng ăn vô độ suy mòn.

Suy thận mức độ nặng, suy tế bào gan, suy gan mức độ nặng.

Người bị mất nước, mất máu.

7.2 Khuyến cáo cho phụ nữ có thai và bà mẹ cho con bú

Có thể dùng Efferalgan 150mg cho phụ nữ có thai, người đang cho con bú nhưng cần thận trọng và nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng.

7.3 Làm gì khi dùng quá liều thuốc Efferalgan 150mg 

Khi dùng quá liều Efferalgan 150mg cần ngừng thuốc, báo ngay cho bác sĩ biết và đưa người bệnh tới ngay cơ sở y tế để xử trí kịp thời.

8 Bảo quản 

Bảo quản thuốc Efferalgan 150mg ở nơi khô ráo, tránh ánh nắng chiếu trực tiếp lên thuốc. Bảo quản thuốc Efferalgan 150mg ở điều kiện nhiệt độ dưới 30 độ C.

Bảo quản thuốc Efferalgan 150mg xa tầm tay của trẻ em.

9 Nhà sản xuất

SĐK: VN-8917-04.

Nhà sản xuất: Thuốc được sản xuất bởi công ty Bristol Myers Squibb - PHÁP.

Đóng gói: Mỗi hộp thuốc gồm 12 gói thuốc dạng bột sủi, mỗi gói 606mg thuốc.

10 Thuốc Efferalgan 150mg giá bao nhiêu?

Thuốc Efferalgan 150mg giá bao nhiêu? Hiện nay thuốc đang được bán ở nhà thuốc online  Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 0868 552 633 để được tư vấn thêm.

11 Thuốc Efferalgan 150mg mua ở đâu?

Thuốc Efferalgan 150mg mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua trực tiếp thuốc Efferalgan 150mg để mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách

12 Sự giống và khác nhau giữa Efferalgan 150mg (viên đặt) và Efferalgan 150mg (gói)

Efferalgan 150mg (viên đặt) và Efferalgan 150mg (gói) đều có thành phần chứa hoạt chất paracetamol với hàm lượng 150mg do đó thuốc được chỉ định để hạ sốt, giảm đau cho trẻ. Bạn đọc có thể tham khảo bài viết chúng tôi tổng hợp dưới đây để hiểu rõ sự khác nhau giữa 2 thuốc: Efferalgan 150mg (viên đặt) và Efferalgan 150mg (gói) có gì giống và khác nhau?

Efferalgan 150mg dạng viên đặt và bột sủi
Efferalgan 150mg dạng viên đặt và bột sủi

13 Ưu điểm

  • Thuốc được bào chế dưới dạng bột sủi bọt có mùi thơm vị ngọt, đóng thành từng gói với hàm lượng Efferagan 500mg do đó rất phù hợp để sử dụng cho trẻ em.
  • Efferalgan 150mg được sản xuất bởi công ty Bristol Myers Squibb - đây là công ty dược phẩm sinh học hàng đầu thế giới với nhà máy đạt tiêu chuẩn thực hành sản xuất tốt do đó các sản phẩm được trải qua quy trình kiểm nghiệm chặt chẽ trước khi được đưa ra thị trường.
  • Có thể sử dụng được cho trẻ em có cân nặng từ 10kg đến 40kg.
  • Nhiều nghiên cứu đánh giá là Acetaminophen được đánh giá là có hiệu quả tương đương với inuprofen trong việc giảm đau hạ sốt cho trẻ dưới 2 tuổi. [1].
  • Nhiều bác sĩ nhi khoa và phụ huynh trên thế giới đã đánh giá paracetamol (acetaminophen) có hiệu quả tương đối an toàn đối với trẻ em. [2].

14 Nhược điểm

  • Trong quá trình sử dụng có thể xảy ra một số tác dụng không mong muốn như nổi mề đay, ban da, nổi mẩn và một số tác dụng phụ khác[3].
  • Không sử dụng được cho những đối tượng thiếu hụt men G6PD.
  • Giá thành tương đối cao.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Chuyên gia Pubmed. Effectiveness of paracetamol versus ibuprofen administration in febrile children: A systematic literature review, PubMed. Truy cập ngày 31 tháng 03 năm 2023
  2. ^ Chuyên gia Pubmed. Paracetamol (acetaminophen) use in infants and children was never shown to be safe for neurodevelopment: a systematic review with citation tracking, PubMed. Truy cập ngày 31 tháng 03 năm 2023
  3. ^ Hướng dẫn sử dụng thuốc do nhà sản xuất cung cấp, tải bản PDF tại đây
Ngày đăng
Tổng đài tư vấn sức khỏe 0868 552 633

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    có ship Nam Định không?

    Bởi: Nghĩa vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • chào bạn, Trung Tâm Thuốc có nhận ship Nam Định bạn nhé

      Quản trị viên: Dược sĩ Kiều Trang vào


      Thích (0) Trả lời
  • 0 Thích

    Thuốc Efferalgan Sac.150 có ship Hà Nội trong ngày không?

    Bởi: Hồ Triệu vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Efferalgan 150mg 4,7/ 5 3
5
66%
4
33%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Efferalgan 150mg
    N
    Điểm đánh giá: 5/5

    mình rất hài lòng về cách tư vấncủa shop

    Trả lời Cảm ơn (0)
  • Efferalgan 150mg
    HT
    Điểm đánh giá: 5/5

    Thuốc Efferalgan Sac.150 là hàng chính hãng có giá tốt. Cảm ơn dược sĩ đã tư vấn nhiệt tình cho mình.

    Trả lời Cảm ơn (1)
  • Efferalgan 150mg
    AK
    Điểm đánh giá: 4/5

    Dòng Efferalgan Sac.150 Giá cả tốt ma giao hàng lại rất thân thiện. Thuốc Efferalgan Sac.150 Điều trị triệu chứng các cơn đau vừa và nhẹ, Quý Anh Kiều Mua ngay thôi

    Trả lời Cảm ơn (1)
Gửi
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA