0 GIỎ
HÀNG
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Thuốc Decamol - Thuốc điều trị cảm cúm, viêm mũi, viêm xoang

Mã: D21041

Liên hệ
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Hoạt chất: Paracetamol; Phenylephrin hydroclorid; Clorpheniramin meleat
Giảm 30.000Đ cho đơn hàng trên 600.000đ
Thuốc hạ sốt, giảm đau

  • Nhà thuốc uy tín số 1
  • Cam kết 100% thuốc tốt, giá tốt
  • Hoàn tiền 150% nếu phát hiện hàng giả
  • Hotline: 1900888633
  • trungtamthuoc@gmail.com

Dược sĩ Vũ Kim Huế Bởi Dược sĩ Vũ Kim Huế

, Cập nhật lần cuối:

1 THÀNH PHẦN

  • Paracetamol có hàm lượng 500mg.

  • Phenylephrin có hàm lượng 10mg.

  • Clorpheniramin maleat hàm lượng 2mg.

  • Ngoài ra còn có sự kết hợp vừa đủ của các tá dược có trong một viên nén.

Đóng gói: 1 hộp Thuốc có 5 vỉ, mỗi vỉ 20 viên. 

Dạng bào chế: Viên nang nén cứng.

NSX: Công ty liên doanh Meyer-BPC-Việt nam.

2 CÔNG DỤNG - CHỈ ĐỊNH

Tác dụng của thuốc Decamol: 

  • Paracetamol là 1 thuốc được biết đến như là một sản phẩm đầu tay trong điều trị các chứng hạ sốt, giảm đau. Tuy nhiên đến nay người ta cũng chưa thực sự hiểu rõ về cơ chế tác dụng của nó. Quan điểm đưa ra được nhiều nhà nghiên cứu chấp nhận nhất là thuốc hoạt động theo cơ chế ức chế enzym COX-1 enzym tham gia vào quá trình chuyển hoá acid arachidonic.

  • Clorpheniramin maleat là một thuộc nhóm kháng histamin. Nó hoạt động theo cơ chế đối kháng tranh chấp và đẩy histamin ra khỏi recetor H1, làm giảm và mất tác dụng của histamin khi mà được tiết ra quá nhiều trong phản ứng viêm. Vì vậy mà nó được sử dụng trong điều trị các bệnh có liên quan đến cơ chế miễn dịch như viêm mũi dị ứng.

  • Phenylephrin là thuốc thuộc nhóm cường giao cảm, tác dụng lên thụ thể alpha1-adrenergic. Nó hoạt động bằng cách giảm sung huyết, phù nề, sưng tấy trong mũi, làm thông thoáng đường thở làm cho bệnh nhân dễ thở và dễ chịu khi bị viêm mũi, ngạt mũi.

  • Với các cơ chế như trên khi phối hợp 3 thành phần này làm tăng tác dụng chữa bệnh của thuốc. Vì vậy thuốc hiện đang là sản phẩm đầu tay trong điều trị các bệnh về đường hô hấp trên.

Chỉ định dùng thuốc: 

  • Thuốc thường được chỉ định dùng cho các trường hợp bệnh nhân bị cảm mạo thông thường có các triệu chứng viêm mũi dị ứng, cảm cúm, sốt, ho đờm trắng,…

  • Các bệnh lý của hệ hô hấp trên như viêm mũi vận mạch, viêm xoang.

  • Điều trị tốt trong các bệnh gây chảy nước mũi, khụt khịt, viêm màng nhầy xuất tiết do cảm cúm.

3 CÁCH DÙNG - LIỀU DÙNG

Liều dùng thuốc: 

  • Liều khuyên dùng đối với người lớn: 1-2 viên/1 lần, ngày có thể dùng 3-4 lần. Không dùng tối đa quá 8 viên trong ngày.

  • Với trẻ nhỏ độ tuổi 7-12 tuổi: dùng 0,5-1 viên/lần, ngày dùng 3 lần chia 3 bữa.

  • Với trẻ từ 2-6 tuổi liều khuyến cáo 0,5 viên/lần, ngày dùng 3 lần chia 3 bữa.

  • Chú ý khoảng cách giữa các lần dùng thuốc nên cách nhau ít nhất từ 4-6h.

  • Lưu ý cần điều chỉnh liều lượng thuốc với bệnh nhân suy giảm chức năng gan thận để không làm tổn hại đến gan thận.

Cách dùng thuốc hiệu quả: 

  • Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén và được dùng theo đường uống.

  • Do cấu tạo của thuốc có lớp vỏ bên ngoài bao bọc để tránh sự phá huỷ của acid dạ dày nên khi uống thuốc bạn nên uống trọn viên thuốc, không nên nhai nghiền nát viên thuốc.

  • Cách dùng: uống thuốc với khoảng 100ml nước đun sôi để nguội.

  • Thời gian sử dụng thuốc: nên dùng thuốc sau bữa ăn để tránh tình trạng kích ứng dạ dày.

4 CHỐNG CHỈ ĐỊNH

  • Chống chỉ định với người mẫn cảm với bất kì thành phần nào của thuốc hoặc người đã có tiền sử dị ứng với những loại thuốc tương tự như Decamol.

  • Không dùng cho người bị thiếu hụt men G6PD.

  • Chống chỉ định tương đối với phụ nữ có thai và cho con bú: chưa có nghiên cứu chỉ ra rằng thuốc hoàn toàn không có hại cho mẹ và thai nhi.

  • Chống chỉ định tương đối với người suy giảm chức năng gan thận nặng, chạy thận, hôn mê gan.

5 THẬN TRỌNG

  • Tránh hoặc hạn chế uống rượu khi đang sử dụng thuốc.

  • Sau khi sử dụng thuốc một thời gian dài nên kiểm tra đánh giá lại chức năng gan thận, nhất là đối với những người bị suy giảm chức năng gan thận.

  • Do tác dụng chống tiết của clorpheniramin nên thuốc dễ gây nên khô miệng, bí tiểu tiện, vì vậy nếu sử dụng thuốc thời gian dài thì nên kiểm tra lại hệ thống răng miệng và đường tiết niệu.

  • Thận trọng khi dùng thuốc cho người cao tuổi, người có bệnh lý tim mạch đi kèm vì thuốc có thành phần làm chậm nhịp tim.

  • Đối với phụ nữ có thai và cho con bú cần cân nhắc giữa lợi ích và nguy cơ khi dùng thuốc.

  • Thuốc gây tình trạng ngủ gà, đau đầu chóng mặt vì vậy không nên làm việc ngay sau dùng thuốc nhất là đối với người lái xe và vận hành máy móc.

6 TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Mặc dù Decamol có tính an toàn cao ít khi gây nên những tác dụng không mong muốn. Tuy nhiên thực tế cũng đã gặp những trường hợp xuất hiện các triệu chứng không tốt như:

  • Các phản ứng dị ứng: như nổi mề đay, mẩn ngứa, ban đỏ đôi khi nặng hơn có thể gặp tác dụng ngược lại gây sốt, tổn thương niêm mạc.

  • Tác dụng phụ do phenylephrin: thường gặp các rối loạn về thần kinh như tinh thần dễ bị kích động, bồn chồn, lo âu, người mệt mỏi choáng váng,…

  • Tác dụng phụ do clophenyramin: tác dụng an thần khác nhau gây buồn ngủ, bệnh nhân có thể ngủ gà hay ngủ sâu, đôi khi gặp khô miệng, chóng mặt, mệt mỏi…những tác dụng này xảy ra hay gặp hơn nếu điều trị ngắt quãng. 

7 TƯƠNG TÁC THUỐC

Do cấu tạo trong thuốc có 3 thành phần chính nên có thể xảy ra sự tương kị khi dùng với những dược chất có trong thuốc. Theo các nghiên cứu thì có 1 số thuốc có tương kị với Decamol:

  • Các thuốc chống đông coumarin và dẫn xuất của indandion: khi dùng chung với decamol có thể làm tăng tác dụng chống đông.

  • Các thuốc an thần chống co giật như barbiturat, phenytoin,…khi dùng chung có thể làm tăng tác dụng giảm đau nhưng lại gây nên những độc hại cho tế bào gan.

  • Khi dùng chung với phenytoin có thể gây nên ngộ độc phenytoin vì clorpheniramin làm ức chế chuyển hoá.

8 BẢO QUẢN

Bảo quản thuốc nơi khô ráo thoáng mát tránh ánh nắng măt trời chiếu trực tiếp, bảo quản ở ngăn mát tủ lạnh, nhiệt độ dưới 30 độ.

9 SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

Tiffy SR60ml

Decolgen Forte

Decolgen Syrup 60ml

Pamin

Tricamux

Tiffy Blis.

Tiffy Syrup 30ml

Ngày đăng
Lượt xem: 2641
GIÁ 0₫
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Thuốc Decamol là thuốc nội hay ngoại?

Bởi: Trần Luyên vào 23/09/2020 10:41:05 SA

Thích (0) Trả lời
Decamol 5/ 5 2
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Decamol
TL
5 trong 5 phiếu bầu

Thuốc Decamol là hàng chính hãng có giá tốt. Cảm ơn dược sĩ đã tư vấn nhiệt tình cho mình.

Trả lời Cảm ơn (1)
Decamol
KH
5 trong 5 phiếu bầu

Những vỉ Decamol Giao thuốc nhanh quá. Thuốc Decamol - Thuốc điều trị cảm cúm, viêm mũi, viêm xoang, Võ Kiều Hòa Nhà thuốc giá tốt quá

Trả lời Cảm ơn (1)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900888633