1 / 5
coldnic 1 S7211

Coldnic (Lọ 100 viên)

Thuốc kê đơn

72.000
Đã bán: 280 Còn hàng
Thương hiệuUSA - NIC Pharma, Công ty TNHH Dược phẩm USA-NIC Pharma
Công ty đăng kýCông ty TNHH Dược phẩm USA-NIC Pharma
Số đăng kýVD-14069-11
Dạng bào chếViên nang mềm
Quy cách đóng góiLọ 100 viên
Hoạt chấtCetirizine Hydrochlorid, Dextromethorphan, Glyceryl guaiacolate (Guaifenesin)
Xuất xứViệt Nam
Mã sản phẩmah779
Chuyên mục Thuốc Trị Ho
* Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh

Dược sĩ Phương Thảo Biên soạn: Dược sĩ Phương Thảo
Dược sĩ lâm sàng - Đại học Y Dược Thái Nguyên

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

Lượt xem: 77 lần

Thuốc Coldnic (Lọ 100 viên) ngày càng được sử dụng rộng rãi trong điều trị các trường hợp ho. Sau đây, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy (trungtamthuoc.com) xin gửi đến quý bạn đọc những thông tin cần thiết về cách sử dụng thuốc Coldnic (Lọ 100 viên) hiệu quả.

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên Coldnic chứa:

Hoạt chất: 

  • Guaifenesine 100mg
  • Cetirizine dihydrocloride 5mg
  • Dextromethorphan hydrobromide 15mg

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nang mềm.

2 Coldnic (Lọ 100 viên) là thuốc gì? 

Coldnic được sử dụng để điều trị các chứng ho do các nguyên nhân:

  • Cảm lạnh thông thường.
  • Họng và phế quản bị kích thích.
  • Hít phải các chất gây kích thích.

Ngoài ra, Coldnic còn được sử dụng để làm giảm các triệu chứng viêm mũi dị ứng: hắt hơi, chảy nước mắt, sung huyết mũi,...

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Kacephan New giúp giảm đau, thông mũi chứa Acetaminophen  

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Coldnic (Lọ 100 viên)

3.1 Cách dùng

Nên uống Coldnic nguyên viên, không nên nhai hoặc làm vỡ viên thuốc.

3.2 Liều dùng

Người lớn uống Coldnic mỗi lần 1-2 viên, ngày 2 lần.

Trẻ em 6 - 12 tuổi: 1 viên/lần x 2 lần/ngày.

Bệnh nhân suy thận

Độ thanh thải creatininLiều dùng 
Từ 50 ml/phút trở lên1 viên/lần, ngày 2 lần.
Từ 30 đến 49 ml/phút1 viên/ngày.
Từ 10 đến 29 ml/phút1 viên mỗi 2 ngày.
Dưới 10 ml/phútKhông được dùng

Bệnh nhân suy gan: 1 viên/ngày. Nếu suy gan kết hợp suy thận thì dùng liều như bệnh nhân suy thận.

4 Chống chỉ định

Quá mẫn cảm với một trong các thành phần trong công thức thuốc Coldnic (Lọ 100 viên).

Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú.

Trẻ dưới 2 tuổi.

Bệnh nhân đang sử dụng hoặc mới dừng các thuốc ức chế MAO trong vòng 2 tuần, hoặc sử dụng thuốc ức chế chọn lọc tái hấp thu serotonin.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc USNadol Extra - Điều trị hiệu quả các triệu chứng cảm cúm, sốt   

5 Tác dụng phụ

Tác dụng không mong muốnCơ quanBiểu hiện
Thường gặpToàn thânMệt mỏi
Tim mạchNhịp nhanh
Tiêu hóaBuồn nôn, khô miệng
Thần kinhBuồn ngủ, nhức đầu, chóng mặt
Ít gặpTiêu hóa Chán ăn/tăng thèm ăn, tiết nhiều nước bọt
Tiết niệuBí tiểu
DaĐỏ bừng mặt, nổi mề đay

6 Tương tác

Rượu hay các thuốc ức chế thần kinh trung ương khác khi phối hợp cùng có thể làm tăng tác dụng của Coldnic. 

Hạn chế dùng Coldnic cùng với các thuốc ức chế MAO. 

Khi uống cùng 400mg theophylin có thể làm độ thanh thải cetirizin giảm nhẹ.

Quinidin có thể làm giảm chuyển hóa của dextromethorphan ở gan, dẫn tới tăng nồng độ thuốc trong huyết thanh và nguy cơ xảy ra các tác dụng không mong muốn cũng tăng.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Thận trọng khi dùng Coldnic cho người ho có quá nhiều đờm, ho mãn tính, người đang bị hoặc có nguy cơ suy hô hấp, người suy gan, suy thận, người đang dùng thuốc IMAO.

Nguy cơ lệ thuộc khi dùng thuốc kéo dài hoặc làm mờ đi các triệu chứng của căn bệnh chính kèm theo (nếu có).

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: [CHÍNH HÃNG] Thuốc Atussin Tablets đặc trị ho nhanh chóng

7.2 Lưu ý khi dùng cho phụ nữ có thai và cho con bú

  • Phụ nữ mang thai

Chưa có nghiên cứu đầy đủ về việc sử dụng Coldnic trên phụ nữ mang thai. Vì vậy, không dùng Coldnic cho đối tượng này.

  • Phụ nữ cho con bú

Không nên dùng Coldnic cho phụ nữ đang nuôi con bằng sữa mẹ vì Cetirizin bài tiết được qua sữa.

7.3 Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc 

Cetirizin gây hiện tượng ngủ gà ở một số trường hợp, vì vậy cần thận trọng khi lái xe và vận hành máy móc.

7.4 Xử trí khi quá liều

7.4.1 Cetirizin

Triệu chứng: 

  • Người lớn: ngủ gà.
  • Trẻ em: có thể bị kích động. 

Xử trí: rửa dạ dày kết hợp với các phương pháp hỗ trợ thông thường.

7.4.2 Guaifenesin

Độc tính cấp thấp. 

Trường hợp quá liều nghiêm trọng cần rửa dạ dày và ngăn thuốc hấp thu kết hợp điều trị triệu chứng và điều trị nâng đỡ.

7.4.3 Dextromethorphan

Triệu chứng: buồn nôn, nôn, nhịp mờ, buồn ngủ, rung giật nhãn cầu, ngẩn ngơ, bí tiểu, ảo giác, ức chế hô hấp, mất điều hòa, co giật. 

Điều trị: hỗ trợ, tiêm tĩnh mạch naloxon 2mg, dùng nhắc lại tới tổng liều 10mg nếu cần.

7.5 Bảo quản

Thuốc Coldnic cần được bảo quản:

  • Tránh nơi ẩm ướt.
  • Tránh ánh sáng.
  • Nhiệt độ dưới 30 độ C.

8 Sản phẩm thay thế 

Nếu thuốc Coldnic (Lọ 100 viên) hết, bạn có thể tham khảo mua thuốc Cedex (Lọ 200 Viên) thay thế, thuốc được sản xuất bởi Công ty TNHH sản xuất - kinh doanh dược phẩm Đam San. Thuốc chứa Dextromethorphan hydrobromide 15mg, Guaifenesin 100mg, Cetirizine hydrochloride 5mg được sử dụng để điều trị ho do dị ứng, nhiễm khuẩn hô hấp, cảm cúm, kích ứng. Liều uống cho người trên 12 tuổi là 1-2 viên x 2-3 lần/ngày.

Hoặc bạn cũng có thể lựa chọn thuốc Cidemax thay thế. Thuốc là sản phẩm của Công ty TNHH dược phẩm USA - NIC, chứa Guaifenesin 100mg, Cetirizin.2HCI 5mg, Dextromethorphan HBr 15mg, dùng điều trị ho do cảm cúm có nhiều đờm, ho do dị ứng, hay kích ứng, nhiễm khuẩn đường hô hấp. Thuốc bào chế dưới dạng viên nang mềm và có giá 170.000 đồng/Hộp 10 vỉ x 10 viên.

9 Thông tin chung

SĐK (nếu có): VD-14069-11.

Nhà sản xuất: Công ty TNHH Dược phẩm USA-NIC Pharma.

Đóng gói: Lọ 100 viên.

10 Cơ chế tác dụng

10.1 Dược lực học

Cetirizin

  • thuốc kháng histamin chọn lọc ở thụ thể H1, không gây buồn ngủ, có tác dụng chống dị ứng. 
  • Cetirizin ức chế phản ứng dị ứng qua trung gian histamin và hạn chế sự di chuyển của các tế bào viêm, giảm hình thành các chất trung gian của phản ứng dị ứng.

Dextromethorphan HBr 

  • Tác động lên trung tâm ho ở hành não, được dùng giảm ho trong trường hợp có kích thích nhẹ ở phế quản và họng. 
  • Dextromethorphan thường phối hợp với các chất khác để điều trị các triệu chứng liên quan đến đường hô hấp trên.

Guaifenesin 

  • Hoạt động bằng cách kích thích các thụ thể có ở niêm mạc dạ dày, dẫn đến tăng tiết các tuyến ngoại tiết hệ tiêu hóa, tăng lượng dịch tiết từ các tuyến ở niêm mạc đường hô hấp. 
  • Kết quả là làm giảm độ nhớt và tăng thể tích dịch tiết phế quản.

10.2 Dược động học

Cetirizin

  • Sau 30 - 60 phút uống liều cetirizin 10mg, thuốc đạt nồng độ đỉnh trong máu ở mức 0,3 mcg/ml. 
  • Thời gian bán hủy trong huyết tương xấp xỉ 11 giờ. 
  • Cetirizin liên kết khoảng 93% với protein huyết tương. 
  • Độ thanh thải ở thận khoảng 30 ml/phút.

Dextromethorphan 

  • Hấp thu nhanh qua đường tiêu hóa, tác dụng phát huy sau khi uống 15 - 30 phút và kéo dài khoảng 6 - 8 giờ. 
  • Thuốc chuyển hóa ở gan và bài tiết dưới dạng không đổi và các chất chuyển hóa khử methyl qua nước tiểu.

Guaifenesin 

  • Hấp thu tốt qua đường tiêu hóa. 
  • Guaifenesin chuyển hóa bằng phản ứng oxy hóa và khử methyl. 
  • Thời gian bán hủy khoảng 1 giờ và sau khoảng 8 giờ không thể phát hiện thuốc trong máu.

11 Thuốc Coldnic (Lọ 100 viên) giá bao nhiêu?

Thuốc Coldnic (Lọ 100 viên) hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc Coldnic (Lọ 100 viên) có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

12 Mua thuốc Coldnic (Lọ 100 viên) ở đâu uy tín nhất?

Thuốc Coldnic (Lọ 100 viên) mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách. 

13 Ưu điểm

  • Coldnic phối hợp Dextromethorphan, Cetirizin và Guaifenesin là giải pháp hiệu quả giúp điều trị nhanh chóng các trường hợp ho do nhiều nguyên nhân như: cảm cúm, dị ứng, kích ứng,...
  • Guaifenesin được coi là thuốc long đờm an toàn và hiệu quả trong điều trị viêm phế quản mãn tính ổn định, khả năng dung nạp tốt ở người lớn và trẻ em.[1]
  • Cetirizine được sử dụng rộng rãi trong điều trị viêm mũi dị ứng, nghiên cứu cho thấy đây là phương pháp điều trị hiệu quả cho trẻ bị ho do dị ứng phấn hoa.[2]
  • Coldnic được bào chế dưới dạng viên nang mềm, che dấu được mùi vị khó chịu của dược chất, dễ uống, nhỏ gọn và dễ bảo quản.
  • Giá thành Coldnic rất rẻ, phù hợp.

14 Nhược điểm

  • Các tác dụng không mong muốn thường gặp khi dùng thuốc: mệt mỏi, nhịp tim nhanh, buồn ngủ, buồn nôn, chóng mặt,...
  • Cetirizin có thể gây biểu hiện ngủ gà, ảnh hưởng đến khả năng lái xe hoặc vận hành máy móc.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Tác giả Helmut H Albrecht và cộng sự (Đăng ngày 11 tháng 12 năm 2017). Role of guaifenesin in the management of chronic bronchitis and upper respiratory tract infections, Pubmed. Truy cập ngày 10 tháng 01 năm 2023
  2. ^ Tác giả G Ciprandi và cộng sự (Đăng tháng 07 năm 1997). Cetirizine treatment of allergic cough in children with pollen allergy, Pubmed. Truy cập ngày 10 tháng 01 năm 2023
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Coldnic dùng cho phụ nữ cho con bú được không?

    Bởi: Thanh vào


    Thích (0) Trả lời 1
    • Coldnic không nên dùng cho phụ nữ đang cho con bú bạn nhé.

      Quản trị viên: Dược sĩ Phương Thảo vào


      Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
Coldnic (Lọ 100 viên) 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • Coldnic (Lọ 100 viên)
    T
    Điểm đánh giá: 5/5

    Coldnic điều trị ho do cảm lạnh rất hiệu quả

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

hotline
1900 888 633
hotline
0868 552 633
0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA