0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Biragan Extra (viên nén)

Mã: A957

Giá: 100.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Thương hiệu: Bidiphar
Hoạt chất: Paracetamol, Cafein
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Bởi Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:

Thuốc Biragan Extra (viên nén) được chỉ định để giảm đau, hạ sốt  khi bị sốt, cảm cúm, đau đầu, đau răng, đau nhức cơ,...Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Biragan Extra (viên nén).

1 Thành phần

Thành phần: Công thức bào chế viên nén Biragan Extra bao gồm:

Paracetamol với hàm lượng 500mg.

Cafein với hàm lượng 65mg.

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Biragan Extra (viên nén)

2.1 Tác dụng của thuốc Biragan Extra (viên nén)

Paracetamol (còn có tên khoa học là Acetaminophen hay N - acetyl - p - aminophenol) đi vào cơ thể một cách hoàn toàn với thời gian khá ngắn tại ruột. Paracetamol là 1 hoạt chất NSAID có khả năng giảm đau hạ sốt rất tốt, tác dụng ngang bằng với Aspirin và hoàn toàn có khả năng thay thế Aspirin, nhưng không có khả năng kháng viêm như Aspirin. Khi vào cơ thể, Paracetamol nhanh chóng hạ thân nhiệt của những bệnh nhân có thân nhiệt cao nhờ tác động trực tiếp đến vùng dưới đồi nhưng không có khả năng giảm thân nhiệt của những người có thân nhiệt bình thường.

Không những vậy, Paracetamol còn khả năng giảm các cơn đau có mức độ từ vừa trở xuống nhưng không có tác dụng trên các cơn đau xuất phát từ nội tạng. Ngoài ra, Paracetamol có tác động phụ rất yếu đến hệ hô hấp, hệ tim mạch, cân bằng acid - base và dạ dày nên tác dụng phụ của Paracetamol thường không vượt quá mức độ vừa.

Thành phần Cafein là một chất kích thích thần kinh trung ương khá quen thuộc. Cafein có nhiều trong cà phê, Trà Xanh,... được ruột hấp thu khá nhanh và thời gian đạt nồng độ tối đa trong máu cũng khá ngắn (khoảng 1h). Do Cafein có cấu trúc tương tự Adenosine và có ái lực với thụ thể lớn hơn adenosine nên cafein sẽ gắn vào thụ thể thay cho adenosine ở thần kinh trung ương. Qua đó, nó có tác dụng giảm cảm giác mệt mỏi, tăng sự tỉnh táo và minh mẫn cho người dùng. Ngoài hệ thần kinh, Cafein còn có tác động đến hệ tuần hoàn làm tăng nhịp tim, tác động lên hệ hô hấp làm giãn mạch phổi và giãn phế quản, tác động đến thận làm tăng sức lọc cầu thận dẫn đến tình trạng tiểu nhiều.

2.2 Chỉ định của thuốc Biragan Extra (viên nén)

Thuốc Biragan Extra (viên nén) được chỉ định cho các trường hợp thân nhiệt tăng cao trong sốt, cảm cúm,....

Thuốc được dùng để hạ các cơn đau có mức độ từ vừa trở xuống trong các trường hợp: nhức đầu, đau bụng kinh, đau cơ, đau mình mẩy do cảm cúm, đau do tác động vật lý, đau răng,...

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Paracetamol A.T 500mg: tác dụng, liều dùng và lưu ý.

3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Biragan Extra (viên nén)

3.1 Liều dùng thuốc Biragan Extra (viên nén)

Đối với trẻ nhỏ từ 11 tuổi trở lên và người trưởng thành: Mỗi ngày dùng 3-4 lần, mỗi lần sử dụng từ nửa viên đến 1 viên.

Đối với trẻ nhỏ chưa đến 11 tuổi: Sử dụng thuốc theo liều lượng của bác sĩ.

Đối với các trường hợp sốt quá 39,5 độ C và sốt kéo dài quá 3 ngày thì không được tự ý sử dụng Biragan Extra để điều trị.

Nếu không có chỉ định điều trị từ bác sĩ, không được dùng Biragan Extra liên tục quá 10 ngày đối với người lớn và không quá 5 ngày đối với trẻ nhỏ. Không dùng nhiều hơn 5 liều Biragan Extra cho trẻ em trong vòng 24 tiếng.

3.2 Cách dùng thuốc Biragan Extra (viên nén)

Thuốc Biragan Extra Bidiphar được bào chế dạng viên nén nên bệnh nhân sử dụng thuốc bằng cách nuốt trực tiếp viên thuốc, có thể nuốt cùng với một chút nước để tránh trường hợp viên thuốc bị dính vào thực quản.

Thuốc có thể sẽ mắc vào vách của thực quản nếu bệnh nhân uống thuốc trong khi nằm, hậu quả là xuất hiện các triệu chứng của kích ứng thực quản hay thậm chí là các tổn thương vách thực quản. Do vậy người bệnh nên uống thuốc với tư thể ngồi hoặc đứng thẳng.

Trong khoảng 30 đến 60 phút sau khi uống thuốc là khoảng thời gian quan trọng để cơ thể hấp thu thuốc, lúc đó lượng máu qua các cơ quan nội tạng càng nhiều thì việc hấp thu càng nhanh. Việc vận động mạnh sẽ giảm cung lượng máu đến các cơ quan nội tạng dẫn đến việc tăng thời gian và giảm hiệu xuất hấp thu thuốc của cơ thể.

4 Chống chỉ định

Vui lòng không sử dụng thuốc cho các trường hợp mẫn cảm với bất kì thành phần nào của thuốc.

Không nên sử dụng thuốc để điều trị cho những người bị thiếu máu, hay bị các bệnh lý liên quan đến tim, phổi, thận, gan.

Tuyệt đối không dùng thuốc cho người không có đủ lượng G6PD trong cơ thể.

Với các bệnh nhân mắc các bệnh như Suy mạch vành, nhồi máu cơ tim, ngoại tâm thu, nhịp tim nhanh thì không nên sử dụng thuốc.

Chống chỉ định cho trẻ em dưới 15 tháng tuổi.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc: Thuốc giảm đau hạ sốt Partamol 150: liều dùng và lưu ý khi sử dụng

5 Tác dụng phụ

Đôi khi thuốc Biragan Extra (viên nén) cũng có thể gây ra một số tác dụng phụ như:

  • Một số phản ứng dị ứng có trên da như nổi ban, ngứa,... nhưng đa số không quá nghiêm trọng và thường nhanh chóng chấm dứt.
  • Giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu (rất ít được ghi nhận).
  • Buồn nôn, nôn.
  • Phản ứng quá mẫn (hiếm gặp).

6 Tương tác

Hiện tượng cạnh tranh hoặc tương tác giữa thuốc Biragan Extra với thức ăn hoặc các thuốc, thực phẩm chức năng khác rất có thể xảy ra thi người bệnh dùng thuốc Biragan Extra gần với thời điểm sử dụng những sản phẩm đó, điển hình là các trường hợp sau:

Sử dụng Biragan Extra trong thời gian dài và với liều lượng cao có thể làm tăng cường tác dụng chống đông máu của các hoạt chất như: Coumarin, Indandion,....

Paracetamol có trong thuốc có thể cùng với chất Isoniazid trong các sản phẩm khác gây độc cho gan.

Sử dụng đồng thời Biragan Extra với các thuốc chống co giật như Phenytoin, Barbiturat,... có thể gây nhiễm độc cho gan do Paracetamol có thể bị tăng chuyển hóa thành những chất trung gian có độc tính đối với gan.

Cafein có thể tương tác với các thuốc như Quinolones, Theophyllines, Duloxetine, Ephedra hay Guarana.

Không được sử dụng rượu bia khi đang điều trị với thuốc Biragan Extra, do rượu bia cùng với Paracetamol có thể gây rối loạn cho chức năng gan.

Do đó, để tránh xảy ra các tương tác thuốc, người bệnh nên cung cấp thông tin cho bác sĩ về các thuốc, thực phẩm đang dùng ở thời điểm hiện tại

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Sử dụng Biragan Extra ở liều lượng cao hoặc sử dụng thường xuyên trong thời gian dài có thể dẫn đến tình trạng quá liều Paracetamol. Các triệu chứng điển hình của quá liều paracetamol là buồn nôn, nôn, đau bụng, da và niêm mạc cùng móng tay chuyển sang màu xanh tím. Khi gặp các triệu chứng trên cần ngay lập tức gọi cấp cứu 115 hoặc đưa đến trung tâm y tế gần nhất.

Cafein có trong thuốc chỉ có 65mg/viên nên ít có khả năng xảy ra tình trạng quá liều cafein nhưng đối với người nhạy cảm với cafein có thể có tình trạng say Cafein với các triệu chứng điển hình là tim đập mạnh và nhanh, trống ngực, cảm giác bồn chồn lo lắng, mất ngủ. Say Cafein không gây nguy hại đến cơ thể nhưng có thể ảnh hưỡng đến sinh hoạt của cơ thể. Nếu người dùng cảm thấy khó chịu hoặc không thích ứng được với việc có cafein trong thuốc có thể đến gặp bác sĩ để nhận được lời khuyên tốt nhất.

7.2 Khuyến cáo cho phụ nữ có thai và bà mẹ đang cho con bú

Chưa có nghiên cứu chi tiết về sự tác động của thuốc đến thai nhi trẻ sơ sinh. Do đó phụ nữ đang mang thai và đang nuôi con bằng sữa mẹ nên cân nhắc khi sử dụng thuốc. Trong trường hợp bất khả kháng phải dùng thuốc, nên có sự hướng dẫn và theo dõi chặt chẽ của bác sĩ.

7.3 Phải làm gì khi quên uống thuốc đúng giờ?

Trong trường hợp bệnh nhân quên liều nhưng không quá xa liều thông thường (3-4 tiếng), hãy uống ngay khi nhớ ra. Còn trường hợp bệnh nhân quên liều quá xa liều thông thường( >24 tiếng), sử dụng thuốc như bình thường, tuyệt đối không uống bù các liều đã quên bằng cách uống dồn và liều mới, rất có khả năng dẫn tới tình trạng quá liều.

7.4 Bảo quản

Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo và xa tầm tay trẻ em. Để thuốc ở nơi có nhiệt độ ổn định và không quá 30 độ C và không có ánh nắng chiếu trực tiếp.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-10089-10.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm Bidiphar 1.

Đóng gói: Thuốc Biragan Extra (viên nén) có thể đóng gói thành:

Hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 5 viên nén.

Hộp 20 vỉ, mỗi vỉ 5 viên nén.

Hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 4 viên nén.

Hộp 25 vỉ, mỗi vỉ 4 viên nén.

Hộp 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên nén.

9 Thuốc Biragan Extra (viên nén) giá bao nhiêu?

Thuốc Biragan Extra (viên nén) hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá thuốc có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Biragan Extra (viên nén) mua ở đâu?

Thuốc Biragan Extra (viên nén) mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

Ngày đăng
Lượt xem: 3594
GIÁ 100.000₫
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Thuốc Biragan extra dùng được cho trẻ 1 tuổi không?

Bởi: Trần Hòa vào 23/09/2020 8:36:56 SA

Thích (0) Trả lời
Biragan Extra (viên nén) 4,5/ 5 2
5
50%
4
50%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Biragan Extra (viên nén)
TH
5 trong 5 phiếu bầu

Thuốc Biragan extra dùng rất tốt, cảm ơn nhà thuốc.

Trả lời Cảm ơn (1)
Biragan Extra (viên nén)
LH
4 trong 5 phiếu bầu

Vỉ Thuốc Biragan extra Chất lượng và đã khỏi bệnh. Thuốc Biragan extra - Hạ sốt, giảm đau không gây buồn ngủ, Trịnh Linh Hoa Mua ngay thôi

Trả lời Cảm ơn (1)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633