Bicric 8mg
Thuốc không kê đơn
Thương hiệu | Slavia Pharm, S.C.Slavia Pharm S.R.L. |
Công ty đăng ký | Công ty TNHH Dược phẩm DOHA |
Số đăng ký | VN-16206-13 |
Dạng bào chế | Viên nén |
Quy cách đóng gói | Hộp 2 vỉ x 10 viên |
Hạn sử dụng | 36 tháng |
Hoạt chất | Bromhexin hydroclorid |
Tá dược | Talc, Magnesi stearat, Gelatin , Lactose monohydrat |
Xuất xứ | Romania |
Mã sản phẩm | tv0471 |
Chuyên mục | Thuốc Hô Hấp |
Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây
- Chi tiết sản phẩm
- Hỏi & Đáp 0
- Đánh giá 0
1 Thành phần
Thành phần của viên nén Bicric 8mg gồm có:
- Bromhexin HCl 8mg.
- Tá dược vừa đủ.
Dạng bào chế: Viên nén.
2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Bicric 8mg
Thuốc Bicric 8mg giúp làm tan đờm cho các trường hợp viêm xoang, giãn phế quản và viêm phế quản.

==>> Đọc thêm: Thuốc Bromhexin 8mg Vacopharm - Điều trị rối loạn tiết dịch phế quản
3 Liều dùng - Cách dùng thuốc Bicric 8mg
3.1 Liều dùng
Với người lớn và những bé trên 12 tuổi nên dùng 1 viên mỗi lần, mỗi ngày 3 lần.
Lúc bắt đầu chữa trị, nếu cần có thể tăng lên tới 48mg thuốc/ngày đối với người bệnh trưởng thành.
3.2 Cách dùng
Uống thuốc Bicric 8mg với nước.
4 Chống chỉ định
Mẫn cảm với Bromhexin hay tá dược của thuốc Bicric 8mg.
5 Tác dụng phụ
Thuốc Bromhexin được cơ thể dung nạp ở mức độ khá tốt. Phản ứng ngoại ý xảy ra tại Đường tiêu hóa thường nhẹ.
Một vài phản ứng dị ứng, đa phần là tình trạng phát ban trên da, rất hiếm xuất hiện.
Trong quá trình dùng thuốc Bicric 8mg, nếu bạn gặp những phản ứng lạ thì cần báo ngay cho chuyên gia, bác sĩ.
6 Tương tác
Nồng độ của của một số kháng sinh (Erythromycin, Amoxicillin, Doxycyclin hay Cefuroxim) có thể tăng nếu uống chung với Bromhexin.
Tránh dùng đồng thời với những chất làm giảm tiết dịch như Atropin và các chất chống ho.
7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản
7.1 Lưu ý và thận trọng
Cần thông báo tới người bệnh đang sử dụng Bromhexin về nguy cơ tăng cường tiết dịch.
Thận trọng khi cho bệnh nhân bị hen suyễn, từng bị hay đang bị loét ở dạ dày sử dụng thuốc Bicric 8mg.
Độ thanh thải của Bromhexin hay chất chuyển hóa trên người suy gan, thận thường bị giảm. Bởi vậy cũng thận trọng nếu dùng thuốc cho nhóm người bệnh này.
Không dùng thuốc Bicric 8mg quá 2 tuần.
Đã có báo cáo về hội chứng lyell hay SJS (tần suất rất hiếm gặp) do uống Bromhexin. Nếu xảy ra tổn thương tại niêm mạc, da thì người bệnh phải dừng thuốc ngay.
Không dung nạp được Fructose thì nên tránh dùng Bicric bởi thuốc có chứa Maltitol.
7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú
Nghiên cứu và kinh nghiệm về phản ứng có hại của Bromhexin trên mẹ bầu rất hạn chế. Tuy nhiên, mẹ trong 3 tháng đầu mang thai cần cẩn trọng nếu dùng thuốc Bicric 8mg.
Không nên dùng Bromhexin ở người có con bú bởi thuốc có thể vào sữa người mẹ.
7.3 Lưu ý với người lái xe và vận hành máy móc
Không có lưu ý đặc biệt của thuốc Bicric 8mg với người lái xe, máy móc.
7.4 Xử trí khi quá liều
Chưa ghi nhận bất cứ phản ứng quá liều nào của Bromhexin cho tới này. Chỉ định chủ yếu là giải quyết triệu chứng kèm hỗ trợ nếu bệnh nhân quá liều.
7.5 Bảo quản
Bảo quản thuốc Bicric 8mg nơi mát mẻ, tránh tia nắng.
==>> Tham khảo thêm: Thuốc J Cof 4mg điều trị rối loạn tiết dịch phế quản, viêm phế quản
8 Sản phẩm thay thế
Nếu thuốc Bicric 8mg hết hàng, quý khách hàng vui lòng tham khảo các sản phẩm thay thế sau:
Agi-Bromhexine 8mg có chứa 8mg Bromhexin HCl giúp điều trị, cải thiện những vấn đề rối loạn tiết dịch phế quản, nhất là ở viêm phế quản. Sản phẩm đến từ công ty CPDP Agimexpharm.
Bromhexin 8mg Domesco gồm có Bromhexin 8mg và các tá dược, do Domesco sản xuất, được chỉ định để làm loãng đờm, dịch này cho các trường hợp tiết quá mức dịch nhầy.
9 Cơ chế tác dụng
9.1 Dược lực học
Bromhexin vào cơ thể sẽ làm tăng cường quá trình vận chuyển dịch nhầy thông qua cơ chế giảm bớt độ nhày dính và kích hoạt sự vận động của những biểu mô mang lông chuyển. Tiếp đó làm phân hủy các chất nhầy, giúp long đờm cũng như giảm triệu chứng ho dễ dàng.[1].
9.2 Dược động học
Hấp thu: Tốc độ hấp thu của Bromhexin HCl qua đường tiêu hóa nhanh. Tuy nhiên thuốc này bị chuyển hóa bước đầu mạnh tại gan, dẫn tới khả dụng chỉ còn khoảng 20-25%. Đồ ăn có thể khiến giá trị Sinh khả dụng tăng lên. Nồng độ đỉnh Bromhexin ở trong huyết tương đo được sau 0,5-1 tiếng.
Phân bố: Phân bố Bromhexin HCl diễn ra rộng rãi tới mô của cơ thể. Gắn kết vào protein huyết tương khá mạnh với tỷ lệ tham gia là 95% thuốc ở tuần hoàn.
Chuyển hóa: Chuyển hóa thuốc Bromhexin HCl chủ yếu trong gan, trong đó có sản phẩm Ambrosol còn hoạt tính.
Thải trừ: Thời gian bán hủy từ 6,6 tới 31,4 tiếng. Chủ yếu thuốc theo nước tiểu ra ngoài, chỉ có lượng rất ít theo phân.
10 Thuốc Bicric 8mg giá bao nhiêu?
Thuốc Bicric 8mg chính hãng hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline để được tư vấn thêm.
11 Thuốc Bicric 8mg mua ở đâu?
Bạn có thể mua thuốc Bicric 8mg trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.
12 Ưu điểm
- Đây là thuốc nhập khẩu, Bicric 8mg do công ty S.C.Slavia Pharm S.R.L. của Romania thực hiện sản xuất.
- Có chứa Bromhexin với hiệu quả làm tan và làm loãng đờm rõ rệt.
- Chế độ liều, cách uống khá đơn giản, hạn chế được việc quên sử dụng thuốc.
13 Nhược điểm
Thuốc Bicric 8mg không dùng được ở nhóm bệnh nhân < 12 tuổi, đang cho con bú.
14 Tài liệu tham khảo
Hướng dẫn sử dụng do Cục Quản lý Dược phê duyệt, tải về ở đây.
Tổng 6 hình ảnh





