0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

[BẠN NÊN BIẾT] 8 loại thuốc đau đầu hiệu quả nhất hiện nay

[BẠN NÊN BIẾT] 8 loại thuốc đau đầu hiệu quả nhất hiện nay

, 16 phút đọc

, Cập nhật:
Xem:
341

Trungtamthuoc.com - Đau đầu là chứng bệnh do nhiều nguyên nhân gây ra, chẳng hạn như thiếu ngủ, stress… hay đơn giản là triệu chứng ban đầu của ốm sốt. Trên thị trường có vô vàn các loại thuốc trị đau đầu khác nhau, hãy cùng Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tìm hiểu trong bài viết này nhé.

1 Thuốc trị đau đầu là gì?

1.1 Thế nào là thuốc trị đau đầu?

Đau đầu là một tình trạng phổ biến mà bạn có thể gặp nhiều lần trong đời. Bất cứ ai cũng có thể bị đau đầu, kể cả trẻ em, thanh thiếu niên và người lớn; khoảng 96% người bị đau đầu ít nhất một lần trong đời. Có hai loại đau đầu chính là đau đầu nguyên phát và thứ phát, chủ yếu là nguyên phát, thường không nguy hiểm, nhưng chúng có thể rất dữ dội và làm gián đoạn cuộc sống hàng ngày của bạn, khiến bạn cảm thấy đau, mệt mỏi, không tập trung, mất bình tĩnh, bực dọc…

Các cơn đau thường xuất phát từ vùng chẩm (sau gáy) hoặc hai bên thái dương, đôi khi lan sang cả mặt và mang tai. Mức độ đau đầu cũng khác nhau, bao gồm đau âm ỉ, lâm râm, đau nhói, đau dữ dội…, trong nhiều trường hợp có kèm thêm các dấu hiệu khác như choáng váng, hoa mắt, xây xẩm mặt mày…

Hiện nay có một số phương pháp điều trị đau đầu, bao gồm điều trị nguyên nhân và điều trị triệu chứng. Đối với các cơn đau đầu thường gặp (nguyên phát), việc sử dụng thuốc trị đau đầu là một giải pháp hữu ích và nhanh chóng. Trong một số trường hợp, đau đầu được gây ra bởi thiếu máu lên não, các sản phẩm tăng tuần hoàn não cũng được áp dụng phổ biến[1]

Thuốc trị đau đầu là những thuốc chứa hoạt chất có tác dụng thuyên giảm các triệu chứng đau đầu gây ra bởi nhiều nguyên nhân khác nhau, bao gồm thuốc không kê đơn như Aspirin, Ibuprofen, Acetaminophen, và thuốc theo toa để kiểm soát đau đầu mãn tính do stress như các chất chống trầm cảm ba vòng. Các loại thuốc trị đau đầu chủ yếu được dùng theo đường uống vì sự tiên lợi và cho tác dụng khá nhanh.

Đau đầu có nhiều kiểu, do nhiều nguyên nhân khác nhau

1.2 Tác dụng phụ của thuốc đau đầu 

Tùy thuộc vào loại thuốc đau đầu bạn đang dùng mà có những tác dụng không mong muốn khác nhau, một số triệu chứng có thể gặp bao gồm:

  • Buồn ngủ: Đây là dấu hiệu thường xuyên nhất, đặc biệt là khi sử dụng thuốc chứa paracetamol; để khắc phục cơn buồn ngủ sau khi uống thuốc giảm đau đầu, các nhà sản xuất đã thêm vào các chất giúp tỉnh táo như Caffein.
  • Rối loạn tiêu hóa: Sử dụng thuốc chống viêm không steroid để giảm đau đầu có thể dẫn đến các dấu hiệu trên đường tiêu hóa như loét dạ dày-tá tràng, buồn nôn, nôn…

Đôi khi có thể xuất hiện các triệu chứng nghiêm trọng hơn, xảy ra khi dùng quá liều, dùng liều cao kéo dài hay bị quá mẫn. Trong trường hợp này, người bệnh cần đến ngay các cơ sở y tế để được xử trí kịp thời.

2 Các loại thuốc điều trị đau nhức đầu

2.1 Thuốc tây trị đau đầu

Các loại thuốc điều trị đau đầu kê đơn hoặc không kê đơn bao gồm các nhóm chính sau: Paracetamol, thuốc chống viêm không steroid (NSAIDs), thuốc giãn cơ, thuốc giảm đau trung ương (opioid), được trình bày chi tiết trong bảng dưới đây[2].  

Các nhóm thuốc trị đau đầu
Nhóm thuốcChỉ địnhTriệu chứngTác dụng phụLưu ý
Paracetamol (Panadol, Efferalgan…)Đau đầu do bất kể nguyên nhân gì (cảm cúm, stress, thiếu ngủ…)Đau nhẹ tới vừa, đau hai bên thái dương, đau đầu âm ỉ, đau giật đầu khi ho/hắt xì, váng đầu sau khi dính mưa, đau đầu lâm râm kèm chóng mặt, hoa mắt…Buồn ngủ
Ít khi bị thay đổi công thức máu hay tổn thương gan (quá liều, ngộ độc paracetamol)
Là lựa chọn đầu tay 
Dùng khi chống chỉ định với Aspirin
AspirinĐau đầu do nhiều nguyên nhân (tương tự paracetamol), đôi khi là đau đầu kèm viêm/sốtĐau đầu nhẹ đến vừa, đau đầu khi trúng gió/mưa, đau hai bên thái dương, đau từ sau gáy lan sang hai bên, đau đầu kèm hốc mũi/mắt do sốt…Ợ chua, chảy máu đường tiêu hóa, co thắt phế quản gây hẹp đường thở, sốc phản vệ ( phản ứng dị ứng đe dọa tính mạng ), loét dạ dày-tá tràngKhông dùng khi có tiền sử loét dạ dày-tá tràng hay rối loạn đông máu; không dùng cho trẻ em
Dẫn xuất acid propionic (Ibuprofen, Ketoprofen, Fenoprofen…)Đau đầu do stress, đau đầu do hormonĐau đầu nghiêm trọng hơn, dữ dội hơn, dùng paracetamol/aspirin không hiệu quả.
Nặng đầu, đau lâm râm kéo dài, đôi khi lan ra sau gáy; đau đầu gây mất tập trung, khó ngủ; đau tăng khi áp lực, căng thẳng, ồn…
Rối loạn tiêu hóa (tiêu chảy, táo bón, nôn…), tổn thương ganDùng được cho trẻ em 6 tháng tuổi trở lên
Tác dụng ngắn, dùng cách nhau 4-6 giờ (4-6 liều/ngày)[3] 
NaproxenĐau đầu do stress, do hormonĐau đầu kéo dài, thường xuyên âm ỉ; đau đầu như có dải siết chặt quanh đầu; đau tăng khi stress, mất ngủ…Rối loạn tiêu hóa, xuất huyết tiêu hóa, buồn nôn, nôn, phát ban, tổn thương ganTác dụng dài hơn, có thể dùng 2 liều/ngày
NSAID khác (Diclofenac, Ketorolac, nhóm Oxicam, Nabumeton)Đau đầu do stress Rối loạn tiêu hóa, chóng mặt, buồn ngủ…Ít khi dùng
Thuốc giãn cơ (Metaxalone, Carisoprodol, Cyclobenzaprine…)Đau đầu do stressĐau xung quanh phía sau đầu, thái dương và trán; có thể kéo dài từ vài giờ đến vài ngàyChóng mặt, buồn ngủ, phát ban…Mặc dù có thể có hiệu quả nhưng ít khi dùng vì khó xác định cơn đau đầu có phải do co thắt cơ gây ra hay không
Thuốc giảm đau trung ương opioid nhẹ (Codein, Tramadol)Đau đầu mọi nguyên nhânĐau nhẹ đến vừa, đau hai bên thái dương, lan sau gáy, váng đầu, đau nhói…Buồn ngủ, buồn nôn, chóng mặt, khô miệng…Thường kết hợp cùng paracetamol

2.2 Hay bị đau đầu nên uống thuốc bổ gì?

Có nhiều loại thực phẩm chức năng có tác dụng tăng tuần hoàn máu não, giúp làm giảm các triệu chứng đau đầu do thiếu máu lên não. Các sản phẩm này thường chứa các chiết xuất từ thiên nhiên, có khả năng cải thiện lưu lượng máu não, như Bạch quả, Đương quy, Thục Địa, Xuyên khung…

Ngoài tác dụng tăng cường máu lên não, giảm thiểu mức độ của các cơn đau đầu, thiếu máu não, choáng váng, xây xẩm mặt mày, mà còn giúp ngăn ngừa cục máu đông, tai biến mạch máu não, bổ cho thần kinh…

Nhiều loại dược liệu có tác dụng giảm đau đầu tốt

2.3 So sánh thuốc tây trị đau đầu và thuốc bổ giảm đau đầu

So sánh thuốc tây trị đau đầu và thuốc bổ giảm đau đầu
 Thuốc tây trị đau đầuThuốc bổ giảm và phòng ngừa đau đầu
Thành phầnCác hoạt chất giảm đau: paracetamol, aspirin, ibuprofen, thuốc giãn cơ, opioid…Các chiết xuất dược liệu có nguồn gốc thiên nhiên, các vitamin và khoáng chất…
Tác dụngỨc chế thần kinh trung ương hoặc ngoại vi, ngăn chặn cảm giác đau, từ đó giúp trị triệu chứng đau đầu, mang lại tác dụng nhanh chóng.
Ngoài ra còn giúp hạ sốt, giảm sưng viêm…
Kích thích lưu lượng tuần hoàn lên não nhiều hơn, giúp làm giảm và ngăn ngừa đau đầu do thiếu máu não, đem lại tác dụng cải thiện dần dần
Ngoài ra còn giúp bồi bổ cơ thể, ngăn ngừa cục máu đông…
Tác dụng phụDễ xảy ra các tác dụng phụ, nhẹ thì buồn ngủ, buồn nôn, chóng mặt…, nặng thì loét đường tiêu hóa, tổn thương gan, rối loạn đông máu…Ít khi xảy ra tác dụng phụ, thời gian sử dụng lâu dài

3 Tiêu chí lựa chọn thuốc trị nhức đầu

3.1 Thành phần an toàn, ít tác dụng phụ

Chắc hẳn trong tủ thuốc của mỗi nhà sẽ đều có loại thuốc trị đau đầu nào đó, bao gồm giảm đau hạ sốt và trị cảm cúm. Bởi sự phổ biến của nó mà người dùng đôi khi quên mất việc phải theo dõi thông tin trên nhãn thuốc, đặc biệt là thành phần và tác dụng phụ. Thành phần khác nhau sẽ cho các tác dụng phụ khác nhau, như đã trình bày ở trên, do đó cần lưu ý kĩ điều này. Người cần tập trung, tỉnh táo để làm việc thì phải chọn thuốc chứa paracetamol cùng với chất giúp tinh thần tỉnh táo như caffein, còn người có tiền sử loét dạ dày-tá tràng thì không nên dùng NSAIDs. 

Khi tuân thủ theo đúng liều lượng và hướng dẫn dùng, các thuốc giảm đau chứa paracetamol cho tác dụng tương đối tốt, lại ít tác dụng phụ, vì thế mà nó trở thành lựa chọn đầu tay trong các chứng đau đầu phổ biến hiện nay.

3.2 Cho hiệu quả giảm đau tốt

Bạn nên lựa chọn những thuốc trị đau đầu cho tác dụng giảm đau tốt, bao gồm cắt cơn đau đầu nhanh chóng, giảm tần suất đau đầu ở thời gian sau đó, kéo dài thời gian tái đau đầu. Hiện nay, với các cơn đau đầu thông thường, paracetamol được coi là phổ biến nhất và cũng đem lại hiệu quả giảm đau nhanh và tốt nhất.

3.3 Dạng bào chế phù hợp

Dạng bào chế của thuốc trị đau đầu ảnh hưởng đến tác dụng và cách dùng của sản phẩm. Chẳng hạn như các viên sủi sẽ cho tác dụng nhanh hơn viên nén và cần phải để thuốc tan rã trong một lượng nước thì mới sử dụng được. Nhìn chung, các thuốc trị đau đầu có dạng dùng tương tối đơn giản, dễ sử dụng với các đối tượng khác nhau, từ trẻ em tới người già. Tùy thuộc vào từng cá nhân mà có lựa chọn cụ thể, có người muốn giảm đau nhanh sẽ uống viên sủi, có người lại sợ vị hăng của viên sủi sẽ dùng viên nén…

3.4 Giá bán hợp lý

Các loại thuốc đau đầu có mức giá khác nhau tùy thuộc vào thành phần, tác dụng… Thông thường các thuốc không kê đơn nội sẽ có chi phí tương đối phải chăng, còn các thực phẩm chức năng bổ não, giảm đau đầu mạn sẽ có giá cao hơn một chút. Bởi đau đầu là chứng bệnh khá phổ biến nên chi phí của chúng sẽ phù hợp với tất cả các đối tượng với kinh tế khác nhau.

3.5 Xuất xứ rõ ràng

Hiện nay, trên thị trường có nhiều loại thuốc trị đau đầu cũng như các sản phẩm hỗ trợ giảm triệu chứng đau đầu với nhiều xuất xứ, thương hiệu khác nhau. Để đảm bảo hiệu quả sử dụng cũng như chất lượng thuốc, bạn nên lựa chọn các sản phẩm có xuất xứ rõ ràng, được sản xuất bởi các thương hiệu uy tín và được nhiều người tin dùng.

4 8 thuốc chữa đau đầu hiệu quả nhất hiện nay

4.1 Thuốc đau đầu Panadol Extra

Mỗi viên nén Panadol Extra chứa thành phần chính là paracetamol 500mg và caffein 65mg. Ngoài tác dụng giảm đau của paracetamol, sản phẩm còn chứa caffein giúp kích thích thần kinh, tăng hưng phấn, làm giảm cảm giác buồn ngủ, nhất là do paracetamol gây ra.

Panadol Extra là thuốc giảm đau không cần đơn được dùng trong các trường hợp đau đầu nhẹ đến vừa, đau có kèm sốt, đau do nhiều nguyên nhân. Đặc biệt, đây là thuốc được dùng trong các trường hợp cần tập trung, tỉnh táo để học tập, làm việc… Panadol Extra dành cho trẻ em từ 12 tuổi trở lên với liều dùng khuyến cáo là 1-2 viên mỗi lần, uống cách nhau 4-6 giờ, tổng không quá 8 viên mỗi ngày.

Mỗi hộp thuốc Panadol Extra 15 vỉ x 12 viên có giá bán khoảng 300.000 đồng. 

Panadol Extra - Giảm đau đầu hiệu quả

4.1.1 Ưu điểm

  • Sự kết hợp giữa Paracetamol và Caffein giúp làm giảm đau đầu hiệu quả, đồng thời giúp ngăn cản cơn buồn ngủ do paracetamol đem lại, vừa hết đau đầu nhanh chóng lại vừa tỉnh táo, tập trung hoàn thành công việc.
  • Panadol Extra có dạng viên nén nên dễ sử dụng, dễ đem theo bên mìn, không sợ quên liều, cách dùng cũng đơn giản, tiện lợi.
  • Giá thành của Panadol Extra khá hợp lý, đây là loại thuốc trị đau đầu mà rất phổ biến, thường có trong các tủ thuốc của gia đình, có thể tìm mua ở bất cứ hiệu thuốc nào.
  • Panadol Extra là sản phẩm do Glaxosmithkline Pte. Ltd. sản xuất, với dây chuyền hiện đại, chất lượng kiểm nghiệm kỹ càng, mang tới sản phẩm tốt nhất cho người sử dụng.

4.1.2 Nhược điểm

  • Panadol Extra không dùng được cho trẻ em dưới 12 tuổi và phụ nữ đang mang bầu.
  • Việc sử dụng nhiều Panadol Extra sẽ gây chóng mặt, bồn chồn, mất ngủ vì tác dụng phụ của Caffein, gây phiền hà cho người dùng.

Panadol Extra
thuoc panadol extra 1 C0255 130x130Xem tất cả ảnh
Panadol Extra

299.000Còn hàng

Công ty đăng kýGlaxosmithkline Pte. Ltd.
Số đăng kýVD-21189-14
Dạng bào chếViên nén
Quy cách đóng góiHộp 15 vỉ x 12 viên
Mã sản phẩmA641

4.2 Viên sủi giảm đau Efferalgan Codein

Efferalgan Codein là thuốc giảm đau hạ sốt với hai thành phần chính là paracetamol 500mg và codein 30mg, được sản xuất dưới dạng viên sủi.

Paracetamol có trong thuốc Efferalgan Codein có tác dụng giảm đau bằng cách ức chế enzym cyclooxygenase, từ đó tác động đến quá trình tạo prostaglandin gây đau. Bên cạnh đó, viên sủi Efferalgan Codein cũng được bổ sung chất giảm đau codein với cơ chế khác, nó gắn với thụ thể ở thần kinh trung ương, ức chế cảm giác đau.

Thuốc Efferalgan Codein là thuốc kê đơn dùng cho người từ 12 tuổi trở lên, nhằm điều trị các cơn đau đầu nhẹ và vừa, khi mà dùng đơn độc paracetamol không đem lại hiệu quả. 

Cách dùng của thuốc Efferalgan khác với viên nén thông thường: Viên sủi được thả vào một cốc nước đầy và tự tan rã đến hết, người dùng sẽ uống 1-2 viên mỗi lần, cách nhau 6 giờ; liều dùng được điều chỉnh tùy thuộc vào cân nặng và người suy gan, suy thận.

Một hộp Efferalgan Codein 10 vỉ x 4 viên sủi hiện có giá khoảng 550.000 đồng.

Viên sủi giảm đau đầu nhanh chóng Efferalgan Codein

4.2.1 Ưu điểm

  • Thuốc Efferalgan Codein có sự kết hợp của paracetamol và codein, cả hai thành phần đều có tác dụng giảm đau dù có cơ chế khác nhau, do đó làm tăng tác dụng giảm đau lên hẳn so với dùng đơn trị liệu từng chất.
  • Viên sủi Efferalgan Codein cho tác dụng nhanh hơn so với viên nén, vì các phân tử được tan rã trong nước trước khi đi vào cơ thể.
  • Sử dụng Efferalgan mỗi khi đau đầu giúp cắt cơn đau nhanh chóng, đồng thời còn có tác dụng hạ sốt hiệu quả, là sản phẩm được nhiều người tin dùng trong nhiều trường hợp.
  • Là sản phẩm của UPSA SAS - nhà sản xuất dược phẩm hàng đầu châu Âu tọa lạc ở Pháp, thuốc Efferalgan là sản phẩm có chất lượng đảm bảo, nguồn gốc xuất xứ rõ ràng, thương hiệu uy tín trên thế giới.

4.2.2 Nhược điểm

  • Thuốc Efferalgan Codein không dùng được cho trẻ em, phụ nữ có thai hay đang cho con bú.
  • Giá thành của thuốc cao hơn so với một số loại giảm đau chứa paracetamol khác, mùi vị có thể khó chịu với một số người; viên sủi dễ bị ẩm.

Efferalgan Codeine
efferalgan codeine1 N5354 130x130Xem tất cả ảnh
Efferalgan Codeine

550.000Còn hàng

Công ty đăng kýCông ty TNHH DKSH Việt Nam
Số đăng kýVN-20953-18
Dạng bào chếViên nén sủi bọt
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 4 viên
Hạn sử dụngKhông xác định
Mã sản phẩmAA2229

4.3 Thuốc trị đau đầu cảm cúm Decolgen ND (màu xanh)

Thuốc Decolgen ND có chứa 500mg Acetaminophen (Paracetamol) và 10mg Phenylephrine. Trong khi paracetamol có tác dụng làm giảm đau từ nhẹ đến trung bình, bao gồm đau răng, đau đầu, đau lưng… và sốt thì Phenylephrine có khả năng làm giảm sưng, phù nề niêm mạc mũi, giúp người bệnh dễ thở hơn. Như vậy, sự kết hợp của hai thành phần này đem lại hiệu quả chung trong việc điều trị triệu chứng cảm cúm, giúp giảm đau đầu, sốt, viêm mũi, ngạt mũi…

Thuốc Decolgen ND rất được ưa chuộng trên thị trường thuốc không kê đơn, được dùng để điều trị đau đầu đi kèm sốt, ngạt mũi trong cúm. Liều dùng của Decolgen ND phụ thuộc vào lứa tuổi, thường uống cách nhau 4-6 giờ.

Hiện giá bán của thuốc Decolgen ND ở khoảng 125.000 đồng/hộp 25 vỉ x 4 viên nén.

Thuốc trị đau đầu cảm cúm Decolgen ND

4.3.1 Ưu điểm

  • Thuốc Decolgen ND chứa paracetamol - lựa chọn đầu tay trong điều trị các loại đau đầu khác nhau và phenylephrine - có tác dụng giảm phù nề niêm mạc mũi rất tốt, được coi là giải pháp vô cùng hữu hiệu trong các trường hợp đau đầu do cảm cúm, kèm sổ mũi, ngạt mũi...; cơn nhức đầu khó chịu sẽ nhanh chóng chấm dứt, mũi cũng thở dễ hơn, đem lại sự hài lòng cao lại không gây buồn ngủ.
  • Ngoài ra, Decolgen ND có thể được sử dụng cho trẻ em từ 2 tuổi trở lên, cách sử dụng tương đối đơn giản.
  • Dạng viên nén 3 lớp của Decolgen ND với kích thước vừa phải, dễ dàng nuốt vào mà không gặp quá nhiều khó khăn, bảo quản thuận tiện, có thể đem theo bất cứ đâu.
  • Giá thành hợp lý, người dùng có thể tìm kiếm thuốc Decolgen ND ở nhiều hiệu thuốc trên cả nước.
  • Decolgen ND là sản phẩm của Công ty TNHH United International Pharma với tiêu chuẩn GMP-WHO, ISO..., đảm bảo đem lại sự yên tâm khi sử dụng.

4.3.2 Nhược điểm

  • Khi dùng paracetamol cùng phenylephrine có thể tăng nguy cơ xảy ra các phản ứng phụ của phenylephrine như mất ngủ, nhịp tim nhanh...
  • Thuốc Decolgen ND có vị hơi đắng, cần khéo léo khi dùng cho trẻ nhỏ.

Decolgen ND (Vỉ 4 viên)
decolgen nd vi 4 vien 2 J3343 130x130Xem tất cả ảnh
Decolgen ND (Vỉ 4 viên)

125.000Còn hàng

Công ty đăng kýCông ty Công ty TNHH United International Pharma
Số đăng kýVD-22382-15
Dạng bào chếViên nén
Quy cách đóng góiHộp 25 vỉ x 4 viên
Mã sản phẩmA262

4.4 Thuốc Mofen 400

Thuốc Mofen 400 chứa hoạt chất là Ibuprofen với hàm lượng 400mg, có tác dụng ức chế tổng hợp prostaglandin, dẫn đến giảm cảm giác đau, như đau đầu, đau bụng kinh…, ngoài ra còn có khả năng kháng viêm và hạ sốt. 

Trong các trường hợp đau đầu dữ dội, dùng paracetamol không mang lại thay đổi gì nhiều, thuốc Mofen 400 là một lựa chọn hợp lý cho người từ 12 tuổi trở lên. Thuốc Mofen 400 là thuốc không kê đơn với liều dùng khoảng 1 viên mỗi khi đau, uống cách nhau 4-6 tiếng.

Mỗi hộp Mofen 400 gồm 10 vỉ x 10 viên, với giá bán ở khoảng 140.000 đồng.

Thuốc Mofen 400 - Giảm cơn đau đầu dữ dội

4.4.1 Ưu điểm

  • Thuốc Mofen 400 chứa Ibuprofen - lựa chọn hàng đầu cho các cơn đau đầu do nhiều nguyên nhân với mức độ nghiêm trọng hơn, trong khi dùng paracetamol không có hiệu quả, nó giúp giảm đau đầu nhanh; ngoài ra còn giảm đau trong nhiều hoàn cảnh khác, đau răng, đau bụng kinh, đau khớp...
  • Mofen 400 có dạng viên nén bao phim, che giấu được vị đắng, kích thước cũng không quá to, dễ uống, dễ sử dụng và bảo quản.
  • Mỗi viên nén Mofen 400 chỉ khoảng hơn 1.000 đồng, lại luôn sẵn có ở các nhà thuốc ở khắp mọi miền.
  • Thuốc Mofen 400 là sản phẩm của Công ty Medopharm - với nhà máy sản xuất hiện , chuyên về các sản phẩm thuốc kê đơn và không kê đơn chất lượng cao.

4.4.2 Nhược điểm

  • Dễ gây ra các triệu chứng trên đường tiêu hóa như buồn nôn, loét dạ dày-tá tràng..., do đó không nên dùng cho người bị bệnh đường ruột.

Mofen 400
mofen1 U8476 130x130Xem tất cả ảnh
Mofen 400

140.000Còn hàng

Công ty đăng kýCông ty Medopharm
Số đăng kýVN-22314-19
Dạng bào chếViên nén bao phim
Quy cách đóng góiHộp 10 vỉ x 10 viên
Mã sản phẩmA564

4.5 Thuốc Naproxen 500mg

Với thành phần chính là Naproxen có hàm lượng 500mg, thuốc Naproxen có tác dụng giảm đau khá hiệu quả, đồng thời còn có khả năng giảm các triệu chứng của viêm và hạ sốt.

Thuốc Naproxen 500mg được bào chế dưới dạng viên nén, được sử dụng trong các trường hợp đau đầu âm ỉ, cảm giác như bị siết đầu lại, đau nghiêm trọng hơn khi làm việc nhiều, ồn ào, stress…

So với các thuốc trị nhức đầu ở trên, thuốc Naproxen 500mg cho tác dụng kéo dài hơn, nên liều dùng cũng giãn hơn, chỉ khoảng 2-3 viên mỗi ngày, uống cùng một cốc nước đầy.

Hiện nay, giá bán của thuốc Naproxen 500mg trong khoảng 40.000 - 50.000 đồng/hộp 3 vỉ x 10 viên.

Thuốc giảm đau đầu tác dụng dài Naproxen 500mg

4.5.1 Ưu điểm

  • Thuốc Naproxen 500mg chứa naproxen, được sử dụng trong các trường hợp đau đầu dai dẳng, đau siết quanh đầu, đau tăng khi stress, cho khả năng giảm đau nhanh và tương đối hiệu quả.
  • Naproxen 500mg được bào chế dưới dạng viên nén dùng đường uống, cách sử dụng dễ dàng, dễ bảo quản và vận chuyển.
  • Đặc biệt, sự khác biệt giữa Naproxen 500mg với các thuốc giảm đau đầu trên là cho tác dụng kéo dài, người dùng không cần phải uống quá nhiều lần mỗi ngày.
  • Thuốc Naproxen 500mg có giá thành tương đối rẻ, cũng dễ dàng để tìm mua.

4.5.2 Nhược điểm

  • Mặc dù có tác dụng kéo dài nhưng thuốc Naproxen 500mg lại dễ gây ra tác dụng phụ trên đường tiêu hóa hơn so với Ibuprofen, do đó hiện nay ít được khuyên dùng hơn.

4.6 Viên nén hoạt huyết Nhất Nhất 3

Thực phẩm bảo vệ sức khỏe Nhất Nhất 3 có chứa các chiết xuất từ dược liệu như: Đương quy, Ích mẫu, Ngưu Tất, Thục địa, Xích Thược, Xuyên Khung

Nhờ chứa nhiều dược liệu quý, trong đó có Đương Quy - đã được chứng minh là có tác dụng giảm đau đầu tương đối hiệu quả - Nhất Nhất 3 có tác dụng bổ máu, thúc đẩy máu di chuyển lên não, từ đó giúp giảm và ngăn ngừa các triệu chứng như đau đầu chóng mặt, hoa mắt, đau mỏi vai gáy, tê chân tay… 

Viên uống Nhất Nhất 3 được sử dụng cho người bị thiểu năng tuần hoàn máu não, thường xuyên bị đau đầu do thiếu máu lên não, kèm choáng váng, xây xẩm mặt mày… với liều dùng là 1-2 gói 16 viên mỗi ngày, tùy mức độ, mỗi đợt dùng trong 3 tháng liên tục.

Một hộp Nhất Nhất 3 chứa 10 gói x 16 viên, dùng được 10 lần trong 5-10 ngày, có giá bán khoảng 230.000 đồng.

Nhất Nhất 3 - Giảm đau đầu, tăng tuần hoàn máu não

4.6.1 Ưu điểm

  • Nhất Nhất 3 chứa các thành phần hoàn toàn từ nhiên, vì vậy mà rất lành tính và an toàn cho người sử dụng, dùng được cho cả các đối tượng đặc biệt như trẻ con.
  • Khả năng tăng cường máu lên não tốt, giúp làm giảm đau đầu, chóng mặt tương đối hiệu quả, Nhất Nhất 3 được người dùng đánh giá khá tốt với hàng ngàn lượt bán trực tuyến.
  • Viên nén Nhất Nhất có kích thước nhỏ, mùi thảo dược nhẹ, dễ nuốt, không gây kích ứng sau khi dùng.
  • Sản phẩm Nhất Nhất 3 hoạt huyết được sản xuất bởi Công ty TNHH Dược phẩm Nhất Nhất, với nhà máy đạt tiêu chuẩn GMP-WHO cùng nguyên liệu đầu vào được Bộ Y tế chứng nhật đạt chuẩn thu hái, chế biến GLP.

4.6.2 Nhược điểm

  • Thời gian sử dụng lâu dài, cần kiên trì dùng ít nhất một liệu trình là 3 tháng.
  • Giá thành của Nhất Nhất 3 tương đối cao, số lượng viên cần uống mỗi ngày nhiều, lên tới 16 viên.

4.7 Viên uống dưỡng não Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride

Giới thiệu

Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride chứa thành phần chính là chiết xuất Ginkgo biloba, hay còn được gọi là Bạch quả, với hàm lượng 120mg. Trong nhiều năm qua, Bạch Quả đã được chứng minh là có tác dụng tuyệt vời trong việc thúc đẩy máu lên não tốt hơn, làm giảm triệu chứng của thiểu năng tuần hoàn não, đặc biệt là đau đầu chóng mặt, mệt mỏi; đồng thời còn giúp tập trung hơn, minh mẫn hơn, cải thiện bệnh suy giảm trí nhớ Alzheimer…

Viên uống dưỡng não Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride được sử dụng nhằm làm giảm và phòng ngừa đau đầu do thiếu máu não, với liều dùng là 1-2 viên mỗi ngày, nên dùng thường xuyên để đem lại hiệu quả tốt nhất.

Mỗi lọ Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride 100 viên có giá bán dao động từ 300.000 - 600.000 đồng.

Viên uống dưỡng não Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride

 Đánh giá về Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride

4.7.1 Ưu điểm

  • Thành phần của Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride là Bạch quả, có nguồn gốc thiên nhiên nên đây là sản phẩm lành tính, người dùng hoàn toàn có thể yên tâm sử dụng mà không cần lo lắng quá nhiều về tác dụng phụ.
  • Sản phẩm cho khả năng đẩy máu lên não tốt, từ đó giúp giảm đau đầu do thiếu mãu lên não khá hiệu quả.
  • Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride có dạng viên nang, dễ uống, đơn giản trong bảo quản, có thể đem theo khi ra ngoài.
  • So với Nhất Nhất 3, Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride có cách sử dụng đơn giản hơn, chỉ 1-2 viên mỗi ngày mà vẫn cho kết quả khả quan.
  • Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride là sản phẩm của Puritan's Pride Inc, xuất xứ Hoa Kỳ, đảm bảo chất lượng trong mọi khâu của quá trình sản xuất.

4.7.2 Nhược điểm

  • Giá thành tương đối cao, có sự chênh lệch ở nhiều điểm bán khác nhau.
  • Cần sử dụng Ginkgo Biloba 120mg Puritan's Pride lâu dài và thường xuyên mới có kết quả tốt.

4.8 Dưỡng não Thái Minh

Dưỡng não Thái Minh chứa nhiều chiết xuất thảo mộc tự nhiên như Đinh Lăng, Bạch quả, Thạch Tùng, cùng các vitamin và dưỡng chất như vitamin B, Choline, Nattokinase…

Với đa dạng các thành phần như trên, Dưỡng não Thái Minh có tác dụng kích thích đẩy máu và oxy lên não, làm giảm và cải thiện các dấu hiệu đau đầu, hoa mắt chóng mặt…; đồng thời giúp ngăn ngừa hình thành cục máu đông, giảm thiểu tê bì chân tay, duy trì chức năng não bộ khỏe mạnh.

Dưỡng não Thái Minh là một giải pháp tuyệt vời cho những người thường xuyên bị đau đầu kèm chóng mặt do thiếu máu lên não, ngăn chặn nguy cơ đột quỵ, người có biểu hiện suy giảm trí nhớ…

Sản phẩm được sử dụng cho người từ 12 tuổi trở lên với liều khuyến cáo là 2 viên mỗi ngày. Mỗi hộp Dưỡng não Thái Minh 2 vỉ x 10 viên có giá bán khoảng 135.000 đồng.

Dưỡng não Thái Minh - Cải thiện đau đầu

4.8.1 Ưu điểm

  • Bảng thành phần của Dưỡng não Thái Minh rất đa dạng và an toàn, với những chiết xuất lành tính cùng nhiều dưỡng chất bổ ích cho sức khỏe, đặc biệt là bổ máu não.
  • Cũng như hai sản phẩm trên, Dưỡng não Thái Minh cho tác dụng thúc đẩy máu lên não tốt, nhờ đó mà làm giảm các cơn đau đầu hiệu quả, giảm tần suất đau đầu, cải thiện chất lượng cuộc sống cho người sử dụng.
  • Ngoài ra, Dưỡng não Thái Minh còn rất hiệu quả trong việc cải thiện trí nhớ, ngăn ngừa máu đông.
  • Giá bán của Dưỡng não Thái Minh cũng phải chăng, là sản phẩm của Công ty Cổ phần Dược phẩm Thái Minh, một thương hiệu nổi tiếng trên thị trường với những sản phẩm chăm sóc sức khỏe chất lượng cao.

4.8.2 Nhược điểm

  • Dưỡng não Thái Minh không sử dụng được cho trẻ em dưới 12 tuổi.
  • Người dùng cần sử dụng Dưỡng não Thái Minh thường xuyên và duy trì trong thời gian dài để có hiệu quả tối ưu.

Dưỡng Não Thái Minh
duong nao thai minh 1 M5768 130x130Xem tất cả ảnh
Dưỡng Não Thái Minh

135.000Còn hàng

Công ty đăng kýCông ty cổ phần dược phẩm Thái Minh
Số đăng ký25/2020/ĐKSP
Dạng bào chếViên nang
Quy cách đóng góiHộp 2 vỉ x 10 viên
Mã sản phẩmAA2752

5 Cách giảm đau đầu không dùng thuốc

5.1 Các biện pháp giảm đau tại nhà

Bạn có thể điều trị cơn đau đầu nhẹ, thỉnh thoảng tại nhà bằng thuốc giảm đau không kê đơn; bên cạnh đó, bạn cũng có thể áp dụng phương pháp điều trị tự chăm sóc khác cho chứng đau đầu, bao gồm:

  • Chườm nóng hoặc chườm lạnh lên đầu.
  • Thực hiện các bài tập giãn cơ.
  • Xoa bóp đầu, cổ hoặc lưng của bạn.
  • Nghỉ ngơi trong một căn phòng tối và yên tĩnh.
  • Đi bộ.

5.2 Thực phẩm giúp làm giảm đau đầu

Rau củ quả

Các loại rau củ quả khác nhau thường chứa nhiều chất dinh dưỡng như vitamin, khoáng chất, bao gồm cả những chất chống oxy hóa - có khả năng làm giảm oxy hóa tế bào và ngăn cản tác hại của các gốc tự do.

Bạn nên bổ sung vào khẩu phần ăn của mình những thực phẩm cải thiện chứng đau đầu sau: Rau xanh (rau cải, cải bina…), rau màu sáng như cà rốt và ớt chuông, gia vị như Gừng, nghệ và tỏi, rau củ như khoai lang và củ cải đường, quả mọng như quả việt Quất, quả Mâm Xôi và dâu tây, nấm…

Trà thảo mộc

Trà được làm từ các thảo mộc tự nhiên có tác dụng khá tốt trong việc giảm căng thẳng, cải thiện đau đầu, giúp dễ ngủ hơn, thư giãn hơn.

Thực phẩm chứa caffein

Các sản phẩm chứa caffein có thể có lợi cho nhiều trường hợp đau đầu, bởi các mao mạch có xu hướng giãn ra khi cơn đau đầu đến.

Caffein có ích vì nó có khả năng làm co mạch, ngăn cản ảnh hưởng của đau đầu và cải thiện triệu chứng.

Một số thực phẩm có caffein tự nhiên bao gồm: cà phê, trà đen, Trà Xanh, nước tăng lực, sô cô la…

Mặc dù vậy, người dùng cũng không nên lạm dụng caffein vì có thể gây kích thích quá mức, khó ngủ, và dễ đau trở lại khi hết tác dụng.

5.3 Có chế độ sống lành mạnh

Uống nhiều nước

Duy trì một lượng nước nhất định cho cơ thể không chỉ giúp các tế bào được hoạt động một cách bình thường mà còn giúp ngăn ngừa các dấu hiệu đau đầu.

Ngủ đủ giấc

Một giấc ngủ lành mạnh có thể giúp giảm các yếu tố nguy cơ gây đau đầu như căng thẳng. Một số lời khuyên cho bạn để có một giấc ngủ ngon bao gồm:

  • Tránh ánh sáng xanh trước khi đi ngủ, chẳng hạn như đèn từ máy tính, điện thoại di động hoặc TV.
  • Thực hiện các hoạt động thư giãn như tự xoa bóp hoặc tập hít thở sâu.
  • Tắm nước ấm hoặc tắm vòi hoa Sen.
  • Ngủ 7-9 giờ mỗi đêm.

Giảm căng thẳng

Căng thẳng có thể là nguyên nhân quan trọng gây ra đau đầu và các vấn đề tiềm ẩn như viêm; vì vật, giảm căng thẳng cũng sẽ giúp cải thiện các cơn đau đầu phiền toái.

Bạn có thể thực hiện các mẹo sau để giảm căng thẳng bao gồm: tập thể dục, các bài tập vận động như yoga hoặc thái cực quyền, dành thời gian trong thiên nhiên, liệu pháp xoa bóp, dầu thơm…[4]  

6 Lưu ý khi sử dụng thuốc đau đầu

Tìm kiếm sự chăm sóc khẩn cấp nếu bạn có:

  • Đau đầu đột ngột, rất dữ dội.
  • Đau đầu sau chấn thương đầu hoặc ngã.
  • Đau kèm sốt cao, cứng cổ, suy giảm khả năng nói.
  • Đau trầm trọng hơn mặc dù đã được điều trị.

Những triệu chứng này cho thấy một tình trạng nghiêm trọng hơn, vì vậy điều quan trọng là phải được chẩn đoán và điều trị kịp thời[5].  

Không lạm dụng thuốc giảm đau để điều trị đau đầu, tuân thủ đúng hướng dẫn của bác sĩ để tránh các tác dụng không mong muốn có thể xảy ra.

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Chuyên gia của Cleveland Clinic (Ngày cập nhật 29 tháng 8 năm 2022). Headaches, ClevelandClinic. Truy cập ngày 20 tháng 10 năm 2022
  2. ^ Đánh giá bởi Jennifer Robinson (Ngày 18 tháng 4 năm 2022). Drugs for Headache Pain Relief, WebMD. Truy cập ngày 21 tháng 10 năm 2022
  3. ^ Chuyên gia của Drugs.com. Damiana Aphrodisiaca, Drugs. Truy cập ngày 21 tháng 10 năm 2022
  4. ^ Tác giả Jon Johnson (Ngày đăng 29 tháng 6 năm 2021). What foods and drinks can help relieve a headache?, MedicalNewsToday. Truy cập ngày 21 tháng 10 năm 2022
  5. ^ Chuyên gia của phòng khám Mayo (Ngày đăng 10 tháng 5 năm 2019). Headaches: Treatment depends on your diagnosis and symptoms, MayoClinic. Truy cập ngày 21 tháng 10 năm 2022
Ngày đăng

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
    (Quy định duyệt bình luận)
    0/ 5 0
    5
    0%
    4
    0%
    3
    0%
    2
    0%
    1
    0%
    Chia sẻ nhận xét
    Đánh giá và nhận xét
      logo
      Nhà thuốc uy tín số 1 Nhà thuốc
      uy tín số 1
      Cam kết 100% chính hãng Cam kết 100%
      chính hãng
      Dược sĩ giỏi tư vấn miễn phí Dược sĩ giỏi tư
      vấn miễn phí
      Giao hàng toàn quốc Giao hàng
      toàn quốc
      Gửi
      vui lòng chờ tin đang tải lên

      Vui lòng đợi xử lý......

      1900 888 633