1 / 11
asthfen3 B0320

ASTHFEN 1mg

File PDF hướng dẫn sử dụng: Xem

Thuốc kê đơn

Thuốc kê đơn quý khách vui lòng điền thông tin/ chat vào phần liên hệ này để dược sĩ tư vấn và đặt hàng

Thương hiệuAgimexpharm, Chi nhánh công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm- Nhà máy sản xuất dược phẩm Agimexpharm
Công ty đăng kýChi nhánh công ty cổ phần dược phẩm Agimexpharm- Nhà máy sản xuất dược phẩm Agimexpharm
Số đăng ký893110089226
Dạng bào chếViên nang cứng
Quy cách đóng góiHộp 2 vỉ x 10 viên
Hạn sử dụng36 tháng
Hoạt chấtKetotifen
Mã sản phẩmasth1mg
Chuyên mục Thuốc Chống Dị Ứng

Nếu phát hiện nội dung không chính xác, vui lòng phản hồi thông tin cho chúng tôi tại đây

Dược sĩ Nguyễn Nhung Biên soạn: Dược sĩ Nguyễn Nhung
Dược sĩ lâm sàng

Ngày đăng

Cập nhật lần cuối:

1 Thành phần

Hoạt chất: ketotifen 1mg (dưới dạng ketotifen fumarate 1.38mg)

Tá dược: Vỏ nang cứng gelatin, tinh bột ngô, mannitol, colloidal silicon dioxid, magnesi stearat

Dạng bào chế: viên nang cứng

2 Tác dụng - Chỉ định của Thuốc ASTHFEN 1mg

Thuốc ASTHFEN 1mg sử dụng trong điều trị viêm mũi dị ứng ở người lớn, thanh thiếu niên và trẻ em trên 6 tuổi [1]

Thuốc ASTHFEN ketotifen 1mg điều trị viêm mũi dị ứng ở người lớn, thanh thiếu niên và trẻ em trên 6 tuổi
Thuốc ASTHFEN ketotifen 1mg điều trị viêm mũi dị ứng ở người lớn, thanh thiếu niên và trẻ em trên 6 tuổi

3 Liều dùng - Cách dùng Thuốc ASTHFEN 1mg

3.1 Liều dùng

Người trưởng thành, thanh thiếu niên và trẻ em từ trên 6 tuổi sử dụng 1 viên 1 mg vào buổi sáng và 1 viên vào buổi tối.

Để hạn chế tình trạng buồn ngủ có thể xảy ra, trong những ngày đầu dùng thuốc nên bắt đầu với một nửa liều thông thường và chỉ dùng vào buổi tối.

3.2 Cách dùng

Có thể uống thuốc cùng hoặc không cùng thức ăn. 

Khi sử dụng, nên nuốt trọn viên thuốc, không nên nhai hoặc nghiền viên. 

4 Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc trong các trường hợp sau:

  • Người bị dị ứng hoặc quá mẫn với ketotifen hay bất kỳ thành phần nào có trong thuốc.
  • Người có tiền sử mắc bệnh động kinh hoặc từng xuất hiện cơn co giật.
  • Người đang sử dụng thuốc điều trị đái tháo đường đường uống.
  • Phụ nữ đang trong thời kỳ cho con bú.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm: Thuốc Zafendi 1mg điều trị và phòng ngừa viêm mũi dị ứng, viêm kết mạc dị ứng, mày đay mãn tính, viêm da dị ứng và dự phòng hen phế quản.  

5 Tác dụng phụ

Trong quá trình sử dụng Thuốc ASTHFEN 1mg, người bệnh có thể gặp một số tác dụng không mong muốn với mức độ và tần suất khác nhau:

  • Ít gặp: Viêm bàng quang, khô miệng, chóng mặt.
  • Thường gặp: Kích động, bồn chồn, mất ngủ, căng thẳng.
  • Rất hiếm gặp: Viêm gan, tăng men gan.
  • Chưa rõ tần suất: Tăng cân, co giật, buồn ngủ, đau đầu, đau dạ dày, táo bón, nôn.

6 Tương tác

Khi sử dụng ASTHFEN 1mg đồng thời với một số thuốc hoặc đồ uống, có thể xảy ra các tương tác sau:

  • Thuốc uống điều trị đái tháo đường nhóm biguanide: Có thể làm tăng nguy cơ giảm tiểu cầu khi dùng cùng ASTHFEN 1mg.
  • Rượu: Có khả năng làm tăng tác dụng an thần của ASTHFEN 1mg.
  • Thuốc có tác dụng giống atropin: Có thể làm gia tăng các tác dụng không mong muốn, đồng thời tăng nguy cơ bí tiểu, cơn tăng nhãn áp cấp tính, táo bón và khô miệng.
  • Thuốc an thần: Có thể làm tăng tác dụng ức chế thần kinh trung ương, từ đó khiến người bệnh giảm tỉnh táo.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

  • Không dùng ketotifen cho người có tiền sử động kinh hoặc từng bị co giật.
  • Tránh sử dụng ASTHFEN 1mg cùng với rượu hoặc các thuốc điều trị đái tháo đường.
  • Nếu xuất hiện tình trạng giảm khả năng tập trung, có thể liên quan đến tác dụng an thần của ketotifen; khi đó nên cân nhắc giảm liều thuốc.
  • Thuốc này có chứa Methylparaben, Propylparaben, tá dược màu có thể gây ra các phản ứng dị ứng

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Phụ nữ mang thai: Không nên sử dụng ketotifen trong thời kỳ mang thai.

Phụ nữ cho con bú: Ketotifen chống chỉ định trong giai đoạn đang cho con bú.

7.3 Ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe, vận hành máy móc

Ketotifen có thể gây buồn ngủ, do đó người lái xe hoặc đang vận hành máy móc cần đặc biệt thận trọng khi sử dụng thuốc. 

7.4 Xử trí khi quá liều

  • Triệu chứng quá liều

Khi sử dụng ketotifen với liều cao, lên đến 120 mg, người bệnh có thể xuất hiện các biểu hiện như buồn ngủ, lú lẫn, mất phương hướng, nhịp tim chậm hoặc nhịp tim nhanh.

  • Xử trí

Chủ yếu điều trị theo triệu chứng, đồng thời cần theo dõi sát chức năng hô hấp và tuần hoàn của người bệnh.

7.5 Bảo quản

Nhiệt độ dưới 30 độ C, tránh ẩm và ánh sáng

8 Sản phẩm thay thế

Trong trường hợp Thuốc ASTHFEN 1mg đang tạm hết hàng, quý khách có thể tham khảo một số thuốc sau đây:

Thuốc Ketosan do Công ty TNHH Ha san-Dermapharm sản xuất dưới dạng viên nén, quy cách hộp 3 vỉ x 10 viên. Thành phần Ketotifen 1mg, điều trị hen phế quản và viêm mũi dị ứng 

Thuốc Ketotifen Helcor 1mg do S.C. AC Helcor S.R.L., Romania sản xuất dưới dạng viên nén, quy cách hộp 2 vỉ x 10 viên. Thành phần Ketotifen 1mg, dự phòng và kiểm soát hen phế quản, điều trị triệu chứng viêm mũi dị ứng 

9 Cơ chế tác dụng

9.1 Dược lực học

Nhóm dược lý: Kháng histamin dùng đường toàn thân

Mã ATC: R06AX17 Ketotifen có đặc tính chống dị ứng. Ketotifen có tác dụng ức chế kéo dài đối với thụ thể histamine H1

9.2 Dược động học

Hấp thu

Ketotifen được hấp thu nhanh và tốt sau khi dùng. Tuy nhiên, nồng độ ketotifen chưa chuyển hóa trong huyết tương tương đối thấp, thường dưới 1 mg/ml sau khi sử dụng liều 2 mg. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được trong khoảng 2–4 giờ.

Phân bố

Ketotifen liên kết với protein huyết tương ở mức trung bình khoảng 75%, với ái lực thấp. Thể tích phân bố của thuốc khoảng 2,7 L/kg.

Chuyển hóa

Ketotifen được chuyển hóa chủ yếu tại gan. Thuốc trải qua ba con đường chuyển hóa chính gồm N-glucuronid hóa tại nhân piperidyl, khử nhóm C=O ở vị trí 10 và N-demethyl hóa. Chất chuyển hóa chủ yếu là ketotifen-N-glucuronid, có hoạt tính rất yếu.

Thải trừ

Ketotifen được đào thải chủ yếu qua đường nước tiểu, trong đó chỉ một phần rất nhỏ được bài xuất dưới dạng thuốc chưa chuyển hóa.

10 Thuốc ASTHFEN 1mg giá bao nhiêu?

Thuốc ASTHFEN 1mg hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang.

Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với dược sĩ đại học của nhà thuốc qua số hotline hoặc nhắn tin trên zalo, facebook.

11 Thuốc ASTHFEN 1mg mua ở đâu?

Bạn có thể mua thuốc trực tiếp tại Nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: 85 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để đặt thuốc cũng như được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

12 Ưu điểm

  • Có thể uống cùng hoặc không cùng thức ăn, giúp việc sử dụng linh hoạt hơn. 
  • Dạng viên nang cứng, nhỏ gọn, dễ uống và thuận tiện mang theo. 

13 Nhược điểm

  • Có thể gây buồn ngủ, đặc biệt trong những ngày đầu điều trị, nên cần thận trọng khi lái xe hoặc vận hành máy móc. 
  • Có thể gặp một số tác dụng phụ như chóng mặt, khô miệng, đau đầu, buồn nôn/nôn hoặc tăng cân. 

Tổng 11 hình ảnh

asthfen3 B0320
asthfen3 B0320
asthfen4 J3868
asthfen4 J3868
asthfen5 Q6517
asthfen5 Q6517
asthfen6 F2705
asthfen6 F2705
asthfen7 J3377
asthfen7 J3377
asthfen8 H3784
asthfen8 H3784
asthfen9 P6433
asthfen9 P6433
asthfen10 A0564
asthfen10 A0564
asthfen11 L4761
asthfen11 L4761
asthfen1 D1713
asthfen1 D1713
asthfen2 G2286
asthfen2 G2286

Tài liệu tham khảo

  1. ^ Hướng dẫn sử dụng thuốc do Cục quản lý Dược phê duyệt, xem chi tiết tại đây
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
  • 0 Thích

    Phụ nữ đang cho con bú bị viêm mũi dị ứng dùng được không ạ

    Bởi: Phương vào


    Thích (0) Trả lời
(Quy định duyệt bình luận)
ASTHFEN 1mg 5/ 5 1
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
  • ASTHFEN 1mg
    N
    Điểm đánh giá: 5/5

    sản phẩm tốt chính hãng

    Trả lời Cảm ơn (0)

SO SÁNH VỚI SẢN PHẨM TƯƠNG TỰ

vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

0 SẢN PHẨM
ĐANG MUA
hotline
0927.42.6789