0 GIỎ HÀNG
CỦA BẠN
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên)

Mã: M383

Giá: 114.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Thương hiệu: Mekophar
Hoạt chất: Aspirin
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Bởi Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:
Lượt xem:
5668

Thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) được chỉ định để điều trị điều trị các cơn đau ở mức độ nhẹ và vừa do các nguyên nhân khác nhau như chấn thương nhẹ, đau đầu, cảm cúm. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên).

1 Thành phần

Thành phần: Thuốc Aspirin pH8 Mekophar có thành phần chính là Aspirin với hàm lượng 500mg.

Ngoài ra còn có sự kết hợp vừa đủ của các loại tá dược như methacrylic acid copolymer, sodium starch glycolate, acid stearic. 

Đóng gói: 10 viên thuốc được đóng gói trong 1 vỉ, 1 hộp thuốc có 5 vỉ.

Dạng bào chế: viên nén bao phim.

NSX: Công ty cổ phần dược phẩm dược liệu Mê Kông - Việt Nam.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên)

2.1 Tác dụng của thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên)

Aspirin là một loại dẫn xuất của Acid salicylic. Thuốc cũng có tác dụng giảm đau và hạ sốt với cơ chế giống như các thuốc cùng nhóm khác, đó là nó ức chế các prostagladin synthetaselamf giảm tổng hợp PGE1 và PGE2,hạ sốt do làm tăng thải nhiệt và ức chế sinh nhiệt bằng cách giãn mạch, ra mồ hôi lập lại cân bằng cho trung tâm điều hoà thân nhiệt đang bị rối loạn bởi các chất gây sốt ngoại sinh.

Điều đặc biệt của aspirin khác với các thuốc khác là chỉ với liều thấp thuốc có tác dụng chống ngưng kết tiểu cầu. Tác dụng này là do nó ức chế thromboxam synthetase làm giảm tổng hợp TXA2-1 chất có tác dụng kết dính tiểu cầu. Do vậy với liều thấp thuốc làm giảm đông vón tiểu cầu, tan cục máu đông.

Với cơ chế như trên thì thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) có nồng độ aspirin 500mg phát huy mạnh mẽ tác dụng hạ sốt, giảm đau chống ngưng tập tiểu cầu, tác dụng chống viêm không được sử dụng nhiều.

2.2 Chỉ định của thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên)

Thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) được chỉ định cho các trường hợp:

Điều trị các cơn đau ở mức độ nhẹ và vừa do các nguyên nhân khác nhau như chấn thương nhẹ, đau đầu, cảm cúm.

Làm hạ sốt cho những bệnh nhân bị sốt tăng thân nhiệt do cảm cúm.

Dự phòng thứ phát cho những bệnh nhân mắc bệnh lý tim mạch, đã từng bị nhồi máu cơ tim, đột quỵ, bệnh nhân có khả năng đông máu cao.

Ngoài ra với tác dụng chống viêm thuốc cũng được dùng để điều trị các viêm xương khớp gây ra, viêm cơ, viêm màng hoạt dịch.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Aspirin STADA 81mg: Công dụng, liều dùng và lưu ý khi sử dụng

3 Cách dùng - Liều dùng của thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên)

3.1 Liều dùng của thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên)

Với mục đích giảm đau và hạ sốt: liều khuyến cáo với người lớn và trẻ em trên 12 tuổi dùng liều 650mg trong 4 giờ tương đương 1 viên thuốc hoặc sử dụng 2 viên trong 6 giờ, không dùng quá 7 viên thuốc trong ngày.

Với trẻ dưới 12 tuổi cân nhắc khi sử dụng và thay đổi tuỳ theo từng trường hợp cụ thể.

Với tác dụng dự phòng cho nhồi máu cơ tim dùng 81-325mg/1 ngày có thể bẻ viên thuốc ra để sử dụng.

3.2 Cách dùng của thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) hiệu quả:

Thuốc Aspirin pH8 Mekophar được bào chế dưới dạng viên nén có một lớp vỏ bọc bên ngoài để tránh sự bào mòn của acid dịch vị. Dùng thuốc theo đường uống với khoảng 100ml nước.

Một đợt dùng thuốc kéo dài trong khoảng 8-10 ngày, nếu trong thời gian đó mà các triệu chứng không thuyên giảm thì nên sử dụng phác đồ khác.

Thời gian dùng thuốc: dùng thuốc sau khi ăn hoặc khi sốt nhưng đảm bảo dạ dày không đói. Dùng thường xuyên hàng ngày hoặc cách ngày.

4 Chống chỉ định

Chống chỉ định với bệnh nhân mẫn cảm với bất kì thành phần nào của thuốc hoặc người đã có tiền sử dị ứng với những thuốc tương tự các thuốc trên.

Người bệnh đang có sự xuất huyết do các nguyên nhân ở iểu cầu hay thành mạch như: bệnh máu khó đông, sốt xuất huyết, rối loạn đông máu.

Người bệnh thiếu hụt men G6PD.

Bệnh nhân có tiền sử loét dạ dày tá tràng đã điều trị khỏi hoặc người viêm loét tá tràng mức độ vừa và nặng.

Chống chỉ định tương đối với phụ nữ có thai và trẻ em dưới 12 tuổi.

Người bệnh có suy giảm chức năng gan thận nặng.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc Aspirin MKP 81 - thuốc chống kết tập tiểu cầu: Cách dùng, lưu ý

5 Tác dụng phụ

Có 1 số các triệu chứng gây ra cho người bệnh đã được ghi lại như sau:

Dị ứng thuốc: xuất hiện nổi mề đay, mẩn ngứa, phù mi mắt, phù mặt, các ban đỏ hay nặng nề hơn có thể xuất hiện sốc phản vệ.

Gây ra các kích ứng ở đường tiêu hoá có thể gặp lợm giọng, buồn nôn, nôn hay nặng nề hơn là xuất huyết dạ dày thể ẩn, thể nặng như loét, nôn ra máu, đi ngoài ra máu.

Có thể gây chảy máu khó cầm trên bệnh nhân đang dùng thuốc chống đông máu hoặc gây chảy máu trên tạng ưa chảy máu.

6 Tương tác

Có 1 số thuốc có sự tương kị với Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) là:

Các thuốc chống đông máu như heparin, warfarin có tác dụng làm tăng chống đông dễ gây nên xuất huyết, chảy máu khó cầm.

Các thuốc thuộc nhóm glucocorticoid, NSAID gây nên những tác động xấu trên hệ tiêu hoá, làm phá huỷ và gây độc cho tế bào gan.

Các thuốc thải trừ acid uric niệu, pentoxifylin do Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) dùng với liều 1-2g có tác dụng giảm thải acid uric, liều cao hơn từ 2-5g gây đái ra nhiều urat.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Lưu ý khi sử dụng thuốc:

Đọc kĩ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, tuân thủ theo đúng phác đồ điều trị mà bác sĩ đã kê đơn.

Với bệnh nhân bị rối loạn đông máu, bệnh ưa chảy máu cần thật thận trọng khi dùng thuốc, tốt nhất nên sử dụng các thuốc khác có cùng tác dụng.

Với trẻ em dưới 12 tuổi nên sử dụng các thuốc khác có cùng tác dụng, nếu không hiệu quả thì mới cân nhắc sử dụng thuốc.

Với bệnh nhân có tiền sử viêm loét dạ dày tá tràng thì nên chú ý thận trọng, nên sử dụng với các thuốc bọc dạ dày.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Với phụ nữ có thai và cho con bú: thuốc chưa được kiểm nghiệm trên những đối tượng này, vì vậy cần thận trọng, xác định yếu tố nguy cơ và lợi ích của việc dùng thuốc.

7.3 Bảo quản

Bảo quản thuốc tại nơi khô ráo, thoáng mát, không để ở những nơi ẩm ướt .

Nhiệt độ nơi bảo quản thuốc dưới 30 độ C. 

Để thuốc xa tầm tay của trẻ em.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-15513-11.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần hoá dược phẩm Mekophar.

Đóng gói: Hộp 20 vỉ x 10 viên bao phim tan trong ruột.

9 Thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) giá bao nhiêu?

Thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) mua ở đâu?

Thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

Ngày đăng
Lượt xem: 5668
GIÁ 114.000₫
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Thuốc Aspirin pH8 500mg Mekong là thuốc nội hay ngoại?

Bởi: Võ Thiếu vào 23/09/2020 2:19:33 CH

Thích (0) Trả lời
Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên) 5/ 5 2
5
100%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên)
VT
5 trong 5 phiếu bầu

Thuốc Aspirin pH8 500mg Mekong là hàng chính hãng có giá tốt. Cảm ơn dược sĩ đã tư vấn nhiệt tình cho mình.

Trả lời Cảm ơn (1)
Aspirin pH8 Mekophar (Hộp 200 viên)
TP
5 trong 5 phiếu bầu

Sản phẩm loại Aspirin pH8 500mg Mekong Trên cả tuyệt với. Thuốc Aspirin pH8 500mg Mekong - Thuốc điều trị cảm cúm, giảm đau, Thanh Thanh Phạm Nhà thuốc nhiệt tình uy tín

Trả lời Cảm ơn (1)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633