0 GIỎ
HÀNG
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Ankitamol lọ

Mã: D2139

Liên hệ
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Thương hiệu: Hanoi Pharma JSC
Hoạt chất: Bạch Chỉ, Paracetamol
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Bởi Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:

Thuốc Ankitamol lọ được chỉ định để giúp hạ sốt giảm đau, giúp giải cảm nhanh bệnh cảm cúm do lạnh gây ra các triệu chứng như ho, sốt, đau đầu, ngạt mũi. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Ankitamol lọ.

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên thuốc Ankitamol lọ chứa:

  • Paracetamol có hàm lượng 200mg.
  • Bột Canh ki na có hàm lượng 120mg.
  • Bột Bạch chỉ có hàm lượng 120mg.
  • Cùng với tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: viên nén.

2 Tác dụng - Chỉ định của thuốc Ankitamol lọ

2.1 Tác dụng của thuốc Ankitamol lọ

Ankitamol với thành phần chính là Paracetamol hay Acetaminophen nên đây là thuốc thuộc nhóm chống viêm phi steroid, có tác dụng chính là hạ sốt và giảm đau mạnh ngang với Aspirin. Tuy nhiên thì thuốc không có tác trong điều trị viêm.

Thuốc phát huy tác dụng hạ sốt bằng cách tác động vào enzyme COX của thần kinh trung ương, tác động vào  trung tâm điều hòa nhiệt vùng dưới đồi ở vỏ não làm giãn các mạch máu ngoại biên, tăng tuần hoàn máu ngoại biên qua  đó tăng tỏa nhiệt nhanh chóng làm hạ nhiệt độ của cơ thể của người đang sốt.

Do chỉ tác động vào enzyme COX ở hệ thần kình trung ương nên thuốc Ankitamol ít gây ra các triệu chứng không mong muốn trên hệ tiêu hóa như làm mất thăng bằng ion H+ gây kích ứng dạ dày.

Thuốc không gây ảnh hưởng đến tình trạng tăng huyết áp.

Thuốc không có tác dụng chống ngưng tập tiểu cầu, không rây rối loạn tiêu hóa.

Ngoài ra thuốc có thêm các thành phần thảo dược là bột Canh kin na và bột Bạch chỉ. Trong Canh kin a có hoạt chất quan trọng là Quinin có tác dụng tốt trong việc hạ sốt, đặc biệt được dùng trong bệnh sốt rét. Bạch Chỉ có tác dụng trong điều trị các bênh cảm mạo phong hàn, giảm đau, điều trị các bệnh viêm mũi, họng.

2.2 Chỉ định của thuốc Ankitamol lọ

Thuốc Ankitamol sử dụng tốt nhất trong việc hạ sốt giảm đau, giúp giải cảm nhanh  bệnh cảm cúm do lạnh gây ra các triệu chứng như ho, sốt, đau đầu, ngạt mũi.

Ngoài ra thuốc có thể dùng để giảm đau hạ sốt thông thường, có thể dùng cho người có hội chứng dạ dày tá tràng vì ít gây tác dụng không mong muốn trên hệ tiêu hóa.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc Falgankid 80mg/5ml - hạ sốt giảm đau hiệu quả cho trẻ

3 Cách dùng - Liều dùng của thuốc Ankitamol lọ

3.1 Liều dùng của thuốc Ankitamol lọ

Đối với người lớn: 1-2 viên/lần, ngày 3-4 lần.

Đối với trẻ em trên 4 tuổi: 1 viên/lần, ngày 3-4 lần.

3.2 Cách dùng thuốc Ankitamol lọ hiệu quả

Bạn cần uống thuốc với tối thiều 100ml nước sôi để nguội, không được nhai hay nghiền nát viên thuốc trước khi uống. 

4 Chống chỉ định

Chống chỉ định với tất cả bệnh nhân mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc.

Chống chỉ định với bệnh nhân mắc các bệnh gan thận cấp và mạn tính nặng.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc Thuốc Paracetamol GES 10mg/ml - Thuốc giảm đau hạ sốt sau phẫu thuật

5 Tác dụng phụ

Thuốc ít gây tổn thương hệ tiêu hóa, không ảnh hưởng tới quá trình đông máu, không làm mất thăng bằng kiềm toan, không gây tổn thương thận và không làm tăng huyết áp.

Tuy nhiên ở liều điều trị thuốc tương đối độc cho gan, do các sản phẩm chuyển hóa có thể làm tổn thương gan ở bệnh nhân suy gan. Ở liều cao Paracetamol gây ngộ độc cấp do tế bào gan bị hủy hoại trầm trọng, có thể tử vong sau 5-6 ngày.

Ngoài ra thuốc có thể làm xuất hiện các triệu chứng thoáng qua như nôn, buồn nô,, đau đầu, hoa mắt, chóng mắt, nổi mề đay,…

6 Tương tác

Hiện nay theo các nghiên cứu mới nhất ghi nhận được một số trường hợp tương tác thuốc sau đây:

  • Paracetamol là tăng nhẹ tác dụng của thuốc chống đông (Coumarin).
  • Paracetamol khi dùng chung với các thuốc chống co giật hoặc là Isoniazid làm tăng độc tính của Paracetamol lên gan.
  • Khi dùng cùng các thuốc giảm đau hạ sốt khác thuộc nhóm NSAID cũng làm tăng độc tính của Paracetamol.
  • Ngoài ra uống rượu làm tăng độc tính của Paracetamol.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Thuốc chuyển hóa của thuốc tương đối độc cho gan nên khi dùng thuốc bạn cần phải theo dõi chặt chẽ chức năng gan, gan có thể bị tổn thương mà không có các dấu hiệu báo trước vì thế bạn không nên lạm dụng thuốc.

Thuốc cũng cần thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân suy thận nặng.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Tính an toàn cho phụ nữ có thai và cho con bú còn đang được nghiên cứu nên bạn nên thân trọng khi dùng.

7.3 Bảo quản

Trong quá trình sử dụng bạn nên bảo quản trong bao bì kín, để nơi khô ráo tránh ẩm mốc, nhiệt độ nên để là dưới 30 độ C, không được tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời.

Luôn để xa tầm tay trẻ em.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-12263-10.

Nhà sản xuất: Công ty cổ phần Dược phẩm Hà Nội.

Đóng gói: lọ 100 viên.

9 Thuốc Ankitamol lọ giá bao nhiêu?

Thuốc Ankitamol lọ hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Ankitamol lọ  mua ở đâu?

Thuốc Ankitamol lọ mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Ankitamol lọ để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

Ngày đăng
Lượt xem: 3184
GIÁ 0₫
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Thuốc Ankitamol lọ là thuốc nội hay ngoại?

Bởi: Lê Thanh vào 23/09/2020 10:51:33 SA

Thích (0) Trả lời
Ankitamol lọ 4,5/ 5 2
5
50%
4
50%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Ankitamol lọ
LT
5 trong 5 phiếu bầu

Thuốc Ankitamol lọ có giá tốt. Mình sẽ ủng hộ nhà thuốc để mua thuốc cho gia đình trong những lần tiếp theo.

Trả lời Cảm ơn (1)
Ankitamol lọ
AK
4 trong 5 phiếu bầu

Sản phẩm Ankitamol lọ Sản phẩm thuốc đạt chuẩn. Thuốc Ankitamol lọ - Giải cảm nhanh, hắt hơi, sổ mũi, nhức đầu hạ sốt, Quý Anh Kiều Đa tạ

Trả lời Cảm ơn (1)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633