0 GIỎ
HÀNG
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Thuốc Amfadol 650mg

0 đánh giá | Đã xem: 2349
Mã: V158

2050-11-05 Liên hệ
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Hoạt chất: Acetaminophen
Giảm giá: Mã giảm giá cho sản phẩm ....

  • Nhà thuốc uy tín số 1
  • Cam kết 100% thuốc tốt, giá tốt
  • Hoàn tiền 150% nếu phát hiện hàng giả
  • Hotline: 1900 888 633
  • trungtamthuoc@gmail.com

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc có tác dụng điều trị hạ sốt, giảm đau, chóng mặt, đau đầu như Hapacol, Alaxan, Amfadol 650mg… Tuy nhiên với mỗi bệnh nhân khác nhau thì lại phù hợp với từng thuốc khác nhau. Bài viết này, Trung Tâm Thuốc xin giới thiệu tới các bạn những vấn đề cần lưu ý khi sử dụng thuốc Amfadol 650mg.

THÀNH PHẦN

Nhóm thuốc: Thuốc thuộc nhóm Thuốc hạ sốt, giảm đau

Thành phần: Thuốc có chứa thành phần chính là Acetaminophen, có hàm lượng 650 mg và các tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Thuốc được bào chế dạng viên nén bao phim.

CÔNG DỤNG - CHỈ ĐỊNH

Tác dụng của thuốc Amfadol 650mg

Acetaminophen còn được goi là Paracetamol là một dược chất có tính giảm giảm đau, hạ sốt rất hữu hiệu. Thuốc khi vào cơ thể sẽ tác động lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm giảm thân nhiệt ở người bị sốt. Tuy nhiên thuốc chỉ có tác dụng với người thân nhiệt tăng, hiếm khi làm giảm thân nhiệt bình thường. Acetaminophen giảm đau thông qua việc tác dụng nên thần kinh trung ương, làm tăng ngưỡng chịu đau của cơ thể.

Acetaminophen có tác dụng giảm đau, hạ sốt tương đương Aspirin nhưng Acetaminophen ít tác động đến hệ tim mạch và hệ hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid - base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày. Vì Acetaminophen không tác dụng trên cyclooxygenase toàn thân, chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương. Acetaminophen không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu nên an toàn khi sử dụng.

Chỉ định

Thuốc Amfadol 650mg được dùng trong: Giảm đau nhanh các triệu chứng sốt, đau nhức và khó chịu như nhức đầu, đau tai, đau răng, đau nhức do cảm cúm.

CÁCH DÙNG - LIỀU DÙNG

Liều dùng

  • Mỗi lần uống 1 viên hoặc uống theo chỉ dẫn của bác sĩ. 

  • Lưu ý các lần dùng thuốc nên cách nhau ít nhất 4 giờ, ngày dùng không quá 4 g. 

  • Không dùng chung với các thuốc cho chứa Acetaminophen vì có thể gây quá liều.

Cách dùng thuốc hiệu quả

Thuốc được bào chế dạng viên nén, nên bệnh nhân sử dụng thuốc bằng đường uống.

Sử dụng thuốc với nước. Tránh sử dụng thuốc với rượi, bia, đồ uống có ga và các chất kích thích.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

  • Bệnh nhân vui lòng không sử dụng thuốc cho các trường hợp mẫn cảm với bất kì thành phần nào của thuốc.

  • Chống chỉ định với bệnh nhân bị thiểu năng tế bào gan.

  • Các trường hợp: thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase; suy gan, suy thận nặng, loét dạ dày-tá tràng tiến triển, người bệnh hen suyễn, rối loạn chảy máu.

  • Phụ nữ có thai trong 3 tháng cuối.

TÁC DỤNG PHỤ

Bên cạnh các tác dụng của thuốc, người bệnh khi điều trị bằng thuốc Amfadol 650mg cũng có thể gặp phải một số tác dụng không mong muốn.

Các tác dụng phụ có thể xảy ra là: gây dị ứng, ban da, nôn, buồn nôn, viêm tụy, một vài trường hợp có thể giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu, có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

TƯƠNG TÁC THUỐC

Trong quá trình sử dụng thuốc, có thể xảy ra hiện tượng cạnh tranh hoặc tương tác giữa thuốc Amfadol 650mg với thức ăn hoặc các thuốc, Thực phẩm chức năng khác.

  • Uống dài ngày liều cao Acetaminophen làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.

  • Không nên kết hợp thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin), Isoniazid với Amfadol 650mg bởi sẽ làm tăng tính độc hại gan của Acetaminophen.

Trước khi sử dụng thuốc bệnh nhân nên báo cho bác sĩ điều trị hoặc dược sĩ về các thuốc đang sử dụng và tiều sử các bệnh từng mắc để được tư vấn, nhằm tránh các tương tác thuốc có thể gây ra một số tác dụng không mong muốn.

LƯU Ý KHI SỬ DỤNG

Lưu ý khi sử dụng thuốc

Người bệnh khi sử dụng thuốc cần chú ý một số trường hợp:

  • Trong quá trình sử dụng thuốc, bệnh nhân uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Acetaminophen.

  • Không sử dụng thuốc trường diễn có thể làm nặng thêm hoặc tái phát các triệu chứng bệnh, trong trường hợp quá cần thiết phải tham khảo ý kiến của bác sĩ điều trị hoặc dược sĩ chuyên môn.

  • Trước khi lái xe và vận hành máy móc cần chú ý đánh giá trạng thái cơ thể, tránh các tác dụng không muốn của thuốc có thể ảnh hưởng đến công việc.

  • Tránh xa tầm tay trẻ em.

  • Bệnh nhân không tự ý dừng thuốc mà phải làm theo sự hướng dẫn của bác sỹ, tránh tình trạng dừng thuốc đột ngột có thể làm cho tình trạng bệnh trở nên nặng hơn.

Bảo quản

  • Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ dưới 30 độ C. Không để thuốc ở nơi có ánh nắng trực tiếp chiếu vào hoặc nơi có độ ẩm cao.

  • Kiểm tra kĩ hạn sử dụng trước khi sử dụng thuốc. Nếu thuốc còn hạn sử dụng nhưng có dấu hiệu đổi màu, chảy nước, có mùi mốc… thì không nên tiếp tục sử dụng.

NHÀ SẢN XUẤT

Nhà sản xuất: Thuốc Amfadol 650mg được sản xuất bởi Công ty cổ phần Dược phẩm Việt Nam-Ampharco - VIỆT NAM

Số đăng ký: VD-1278-06

Đóng gói: 

  • Mỗi hộp thuốc gồm 3 vỉ, mỗi vỉ 10 viên

  • Mỗi hộp thuốc gồm 10 vỉ, mỗi vỉ 10 viên

GIÁ 0₫

Bởi Dược sĩ Vũ Thu Huyền, ngày 31-05-2017, của TrungTamThuoc , tại mục Thuốc hạ sốt, giảm đau

* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0/ 5 0
5
0%
4
0%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét về sản phẩm
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......