0 GIỎ
HÀNG
Giỏ hàng đã đặt
Không có sản phẩm nào trong giỏ hàng!
Tổng tiền: 0 ₫ Xem giỏ hàng

Alaxan (vỉ 4 viên)

Mã: A28

Giá: 98.000
Trạng thái: Còn hàng Hàng mới

Thương hiệu: United International Pharma
Hoạt chất: Ibuprofen, Paracetamol
Giảm 30.000 cho đơn hàng trên 600.000
Giảm 50.000 cho đơn hàng trên 1.000.000
( áp dụng cho đơn hàng tiếp theo )
Thuốc hạ sốt giảm đau

Dược sĩ Khánh Linh Bởi Dược sĩ Khánh Linh

, Cập nhật lần cuối:

Thuốc Alaxan (vỉ 4 viên) được chỉ định để điều trị các triệu chứng viêm khi dùng liều cao. Trong bài viết này, Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy xin gửi đến bạn đọc cách sử dụng và các lưu ý khi dùng thuốc Alaxan Blis (vỉ 4 viên).

1 Thành phần

Thành phần: Mỗi viên nén Alaxan (vỉ 4 viên) chứa:

Paracetamol với hàm lượng 325mg.

Ibuprofen với hàm lượng 200mg.

Dạng bào chế: Viên nén.

2 Công dụng - chỉ đinh của thuốc Alaxan (vỉ 4 viên)

2.1 Tác dụng của thuốc Alaxan (vỉ 4 viên)

Về paracetmol:

Thuốc có tác dụng nhiều là hạ sốt giảm đau tương tự Aspirin ở cùng một liều dùng, tuy  nhiên thuốc không đạt hiệu quả trong chống viêm.

Paracetamol hạ sốt bằng cách ức chế enzyme COX ở hệ thần kinh trung ương, tác động vào trung tâm điều hòa nhiệt ở vùng dưới đồi, tăng tỏa nhiệt, giảm thải nhiệt, lập lại cân bằng nhiệt, thuốc chỉ làm hạ nhiệt đối với cơ thể đang sốt, không làm giảm nhiệt độ ở người bình thường.

Với tác dụng giảm đau thuốc phát huy công dụng nhừ vào cơ chế ngăn cản quá trình tổng hợp các PG là các chất trung gian gây phản ứng đau, giảm nhận cảm của đầu mút thần kinh với các chất gây đau qua đó làm mất cảm giảm đau gây ra bởi hầu hết nguyên nhân.

Về Ibuprofen:

Cũng là một chất giảm đau chống viêm không steroid. Như vậy thuốc có hiệu quả hơn trong điều trị làm giảm nhanh các triệu chứng đau. Ibuprofen có tác dụng chính là giảm đau chống viêm khi dùng liều cao, tác dụng hạ sốt kém vì thế không dùng để hạ sốt.

Cơ chế chống viêm của Ibuprofen cũng giống các thuốc giảm đau chống viêm không steroid khác đó là ức chế enzyme COX, qua đó ngăn cản tổng hợp các PG là các hóa chất trung gian gây viêm. Bên cạnh đó thuốc còn làm bền vững màng lysosome, ngăn cản các enzyme tiêu bào như aldose, phosphatase acid ở ổ viêm, hạn chế quá trình viêm.

Ngoài ra thuốc ức chế sự di chuyển của bạch cầu, ức chế phản ứng kháng nguyên-kháng thể, đối kháng tranh chấp với cơ chất của chất trung gian hóa học gây viêm như histamine, bradykinin. Về tác dung giảm đau cua Ibuprofen thuốc làm giảm tổng hợp PG F2 anpha nên làm giảm tính cảm thụ của ngọn dây thần kinh cảm giác với các chất gây đau của phản ứng viêm. 

Như vậy tác dụng của thuốc là giảm đau chống viêm nhờ vào Ibuprofen, hạ sốt chính là nhờ paracetamol.

2.2 Chỉ định của thuốc Alaxan (vỉ 4 viên)

Thuốc Alaxan (vỉ 4 viên) được chỉ định trong các trường hợp sau:

Dùng để giảm đau vừa đến đau nhẹ khi dùng liều thấp trong hầu hết các bệnh lý không kể đến nguyên nhân như đau  đầu, đau răng, đau mắt, đau tai, nhức mỏi cơ, đau xương khớp, đau bụng kinh, đau sau phẫu thuật,…

Chỉ định cho bệnh nhân bị sốt, từ sốt vừa đến sốt nặng.

Chỉ định trong điều trị các triệu chứng viêm khi dùng liều cao: viêm khớp mạn tính như viêm khớp dạng thấp, cứng khớp, một số bệnh lý viêm khớp miễn dịch, thấp khớp cấp, viêm quanh khớp vai.

==>> Xem thêm thuốc có cùng hoạt chất: Thuốc cảm cúm Glotadol flu (xanh): Hạ sốt, long đàm

3 Cách dùng - liều dùng của thuốc Alaxan (vỉ 4 viên)

3.1 Liều dùng của thuốc Alaxan (vỉ 4 viên)

Thuốc Alaxan được khuyến cáo sử dụng với liều:

Với mục đích giảm đau, hạ sốt dùng cho người lớn và trẻ em trên 12 tuổi liều khởi  phát là 200-400mg, và liều tiếp theo lặp lại sau mỗi 6 giờ, tối đa là 1200mg/24 giờ.

Với mục đích chống viêm dùng trong điều trị các bệnh khớp miễn dịch: liều khởi phát là 2400mg/ngày, liều duy trì là 1200-1600mg/ngày.

3.2 Cách dùng của thuốc Alaxan (vỉ 4 viên) hiệu quả

Bạn nên uống thuốc với tối thiểu 100ml nước, tuyệt đối không nhai hay nghiền nát viên thuốc.

Bạn cần sử dụng ngay sau khi lấy thuốc ra khỏi bao bì tránh để tiếp xúc lâu ngoài không khí.

4 Chống chỉ định

Bệnh nhân mẫn cảm với bất cứ thành phần nào của thuốc, hay thuốc có thành phần tương tự. 

Chống chỉ định với bệnh nhân mắc các bệnh gan thận, cấp và mạn tính.

Do Acetaminophen có thể làm giảm vận chuyển oxy tới mô và tổ chức nên sử dụng nhiều, dài ngày có thể gây nên tình trạng tím tái da và niêm mạc nên thuốc chống chỉ định với bệnh nhân thiếu máu nhiều lần.

Ngoài ra thuốc còn chống chỉ định với bệnh nhân thiếu hụt enzyme glucose-6-phosphat dehydrogenase (G6PD).

Chống chỉ định sử dụng với phụ nữ dự định có thai hay đang có thai và trong thời kỳ cho con bú.

Chống chỉ định cho trẻ dưới 6 tuổi.

Do thuốc có tác dụng làm co thắt cơ trơn nên không dùng khi bệnh nhân có cơn hen cấp tính, bệnh nhân bị u phì đại tuyến tiền liệt, bệnh nhân bị tắc cổ bàng quan vì có thể gây co thắt cơ bàng quang làm bí đái.

Không dùng cho bệnh nhân có hội chứng dạ dày tá tràng.

Không dùng để hạ sốt cho bênh nhân đang có các rối loạn đông máu, có nguy cơ xuất huyết như sốt xuất huyết.

==>> Bạn đọc có thể tham khảo thêm thuốc  Trivacin Tana (vỉ): Cách dùng - liều dùng, giá bán

5 Tác dụng phụ

Theo các nghiên cứu mới nhất, thuốc Alaxan (vỉ 4 viên) tương đối an toàn nhưng vẫn có nhiều tác dụng không mong muốn sau:

Sản phẩm chuyển hóa của acetaminophen có thể gây hủy hoại tế bào gan nếu dùng liều cao, nặng có thể gây tử vong sau 5-7 ngày.

Ngoài ra có ý kiến cho rằng khi dùng Acetaminophen làm giảm oxy đến mô và tổ chức gây ra các biểu hiện tím tái trên lâm sàng làm bác sĩ khó phân biệt triệu chứng với thiếu máu mạn tính.

Các triệu chứng dị ứng thuốc thoáng qua như là nổi ban, cảm giác châm chích, sưng phù, đau đầu hoa mắt chóng mặt.

Gây khô miệng, bí đái,…

Ibuprofen trong thuốc Alaxan còn làm chống ngưng tập tiểu cầu, gia tăng tình trạng xuất huyết, tăng nguy cơ chảy máu.

Ngoài ra Ibuprofen còn làm mất cân bằng kiềm toan ở dạ dày, tăng mức độ nặng ở bệnh nhân có hội chứng dạ dày tá tràng.

6 Tương tác

Hiện nay theo các nghiên cứu mới nhất ghi nhận được một số trường hợp tương tác thuốc sau đây:

Bạn không nên dùng cùng các thuốc ức chế enzyme monoaminoxydase là các thuốc chống trầm cảm.

Khi dùng cùng các thuốc giảm đau hạ sốt khác thuộc nhóm NSAID cũng làm tăng độc tính của Paracetamol.

Ngoài ra uống rượu làm tăng độc tính của Paracetamol có trong thuốc.

Không dùng cùng các thuốc chống đông.

Không dùng cùng thuốc có chứa lithium hay probenecid.

7 Lưu ý khi sử dụng và bảo quản

7.1 Lưu ý và thận trọng

Thuốc có thể gây buồn ngủ, ảnh hưởng tới khả năng lái xe và vận hành máy móc.

Không dùng cùng các đồ uống có cồn như bia rượu vì làm tăng độc tính của thuốc.

Thuốc cũng cần thận trọng khi sử dụng cho bệnh nhân suy thận nhẹ.

7.2 Lưu ý sử dụng trên phụ nữ mang thai và bà mẹ cho con bú

Thuốc được chống chỉ định sử dụng với phụ nữ dự định có thai hay đang có thai và trong thời kỳ cho con bú.

7.3 Xử trí khi quá liều

Quá liều paracetamol thường có dấu hiệu sau: rối loạn ăn uống, buồn nôn, nôn, khó chịu tái phát, dấu hiệu suy gan và có thể bị suy thận. Triệu chứng này có thể hồi phục hoặc tiến triển đến suy gan hoàn toàn gây tử vong.

Triệu chứng thường gặp khi quá liều ibuprofen gồm đau bụng, buồn nôn, nôn, mệt mỏi, người lơ mơ.

Biện pháp xử trí: rửa dạ dày. N-acetylcysteine là thuốc giải độc hiệu quả khi ngộ độc thuốc  Alaxan.

Khi bệnh nhân có các dấu hiệu trên, hãy ngừng sử dụng và đến ngay trung tâm y tế gần nhất để đượch ướng dẫn xử trí kịp thời.

7.4 Bảo quản

Trong quá trình sử dụng bạn nên bảo quản trong bao bì kín, để nơi khô ráo tránh ẩm mốc, nhiệt độ nên để là dưới 30 độ C, không được tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời.

Luôn để xa tầm tay trẻ em.

8 Nhà sản xuất

SĐK: VD-23414-15.

Nhà sản xuất: Công ty TNHH United International Pharma- Việt Nam.

Đóng gói: 1 hộp gồm 25 vỉ, mỗi vỉ 4 viên.

9 Thuốc Alaxan (vỉ 4 viên) giá bao nhiêu?

Thuốc Alaxan (vỉ 4 viên) hiện nay đang được bán ở nhà thuốc online Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy, giá sản phẩm có thể đã được cập nhật ở đầu trang. Hoặc để biết chi tiết về giá sản phẩm cùng các chương trình ưu đãi, bạn có thể liên hệ với nhân viên nhà thuốc qua số hotline 1900 888 633 để được tư vấn thêm.

10 Thuốc Alaxan (vỉ 4 viên) mua ở đâu?

Thuốc Alaxan (vỉ 4 viên) mua ở đâu chính hãng, uy tín nhất? Bạn có thể mang đơn mà bác sĩ có kê thuốc Alaxan (vỉ 4 viên) để mua thuốc trực tiếp tại nhà thuốc Trung Tâm Thuốc Central Pharmacy tại địa chỉ: Ngõ 116, Nhân Hòa, Thanh Xuân. Hoặc liên hệ qua số hotline/ nhắn tin trên website để được tư vấn sử dụng thuốc đúng cách.

Ngày đăng
Lượt xem: 3406
GIÁ 98.000₫
* SĐT của bạn luôn được bảo mật
* Nhập nếu bạn muốn nhận thông báo phẩn hồi email
Gửi câu hỏi
Hủy
0 Thích

Thuốc Alaxan Blis có giao hàng đến Hòa Bình không?

Bởi: Võ Đăng vào 23/09/2020 2:21:28 CH

Thích (0) Trả lời
Alaxan (vỉ 4 viên) 4,5/ 5 2
5
50%
4
50%
3
0%
2
0%
1
0%
Chia sẻ nhận xét
Đánh giá và nhận xét
? / 5
Gửi đánh giá
Hủy
Alaxan (vỉ 4 viên)
VD
5 trong 5 phiếu bầu

Thuốc Alaxan Blis là hàng chính hãng có giá tốt. Mọi người cứ yên tâm mua thuốc tại web này nhé.

Trả lời Cảm ơn (0)
Alaxan (vỉ 4 viên)
PH
4 trong 5 phiếu bầu

Những vỉ Alaxan Blis.4viên Rất an toàn và hiệu quả. Thuốc Alaxan Blis.4viên - Thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm, Phạm Hồng Thích nhà thuốc này quá

Trả lời Cảm ơn (0)
vui lòng chờ tin đang tải lên

Vui lòng đợi xử lý......

1900 888 633